News Updates
BUSINESS

કેબિનેટે PM સૂર્યઘર મફત વીજળી યોજનાને મંજૂરી આપી:આમાં 1 કરોડ ઘરોને 300-300 યુનિટ મફત વીજળી મળશે અને 15 હજાર રૂપિયાની વાર્ષિક આવક પણ થશે

Spread the love

કેબિનેટે ગુરુવારે 29 ફેબ્રુઆરીએ પીએમ સૂર્યઘર મફત વીજળી યોજનાને મંજૂરી આપી હતી. આ યોજના હેઠળ 1 કરોડ ઘરોને 300 યુનિટ મફત વીજળી મળશે. કેન્દ્રીય મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે કેબિનેટના નિર્ણયોની જાણકારી આપી.

અનુરાગ ઠાકુરે કહ્યું કે આ યોજના હેઠળ રૂફ ટોપ સોલર લગાવનાર એક કરોડ પરિવારોને પણ 15 હજાર રૂપિયાની વાર્ષિક આવક મળશે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આ યોજના 13 ફેબ્રુઆરી 2024ના રોજ શરૂ કરી હતી.

સોલાર પ્લાન્ટ સ્થાપવા માટે કેટલો ખર્ચ થશે?
આ યોજનામાં, દરેક પરિવાર માટે 2 Kw સુધીના સોલર પ્લાન્ટની કિંમતના 60% સબસિડીના રૂપમાં ખાતામાં આવશે. જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ 3 Kwનો પ્લાન્ટ સ્થાપવા માગે છે, તો વધારાના 1 Kw પ્લાન્ટ પર 40% સબસિડી મળશે.

3 Kwનો પ્લાન્ટ સ્થાપવા માટે લગભગ 1.45 લાખ રૂપિયાનો ખર્ચ થશે. તેમાંથી સરકાર 78 હજાર રૂપિયાની સબસિડી આપશે. બાકીના રૂ. 67,000 માટે સરકારે સસ્તી બેંક લોનની વ્યવસ્થા કરી છે. બેંકો રેપો રેટ કરતાં માત્ર 0.5% વધુ વ્યાજ વસૂલી શકશે.

સોલાર પ્લાન્ટ સ્થાપવા માટે શું કરવાની જરૂર છે?
સરકારે આ યોજના માટે રાષ્ટ્રીય પોર્ટલ શરૂ કર્યું છે. તેને ઇન્સ્ટોલ કરવા માટે, તમે ગ્રાહક પોર્ટલની મુલાકાત લઈને અરજી કરી શકો છો. અહીં તમારે તમારો ગ્રાહક નંબર, નામ, સરનામું અને તમે જે પ્લાન્ટ ઇન્સ્ટોલ કરવા માગો છો તેની ક્ષમતા જેવી માહિતી ભરવાની રહેશે.

ડિસ્કોમ કંપનીઓ આ વિગતોની ચકાસણી કરશે અને પ્રક્રિયાને આગળ વધારશે. ઘણા વિક્રેતાઓ પહેલેથી જ પોર્ટલ પર નોંધાયેલા છે અને તેઓ સોલર પેનલ્સ ઇન્સ્ટોલ કરે છે. તમે તમારી અનુકૂળતા મુજબ કોઈપણ વિક્રેતા પસંદ કરી શકો છો. પેનલ્સ ઇન્સ્ટોલ થઈ ગયા પછી, ડિસ્કોમ નેટ મીટરિંગ ઇન્સ્ટોલ કરશે.

સોલાર પ્લાન્ટ લગાવ્યા પછી સબસિડી કેવી રીતે મળશે?
જ્યારે સોલાર પ્લાન્ટ ઇન્સ્ટોલ થશે અને ડિસ્કોમ નેટ મીટરિંગ ઇન્સ્ટોલ કરશે, ત્યારે તેના પુરાવા અને પ્રમાણપત્ર પોર્ટલ પર અપલોડ કરવામાં આવશે. આ પછી, સરકાર DBT હેઠળ સબસિડીની સંપૂર્ણ રકમ ગ્રાહકના ખાતામાં ટ્રાન્સફર કરશે.

શું આ યોજનામાં 300 યુનિટ વીજળી મફતમાં મળશે?
1Kwનો સોલાર પ્લાન્ટ દરરોજ લગભગ 3-4 યુનિટ વીજળી ઉત્પન્ન કરે છે. આવી સ્થિતિમાં, જો તમે 3 Kwનો પ્લાન્ટ લગાવો છો, તો દરરોજ લગભગ 12 યુનિટ વીજળી ઉત્પન્ન થશે. એટલે કે મહિનામાં કુલ 360 યુનિટ.

તમે આ વીજળીનો ઉપયોગ કરી શકો છો. બાકીની વીજળી નેટ મીટરિંગ દ્વારા પાછી જશે અને તમને આ વીજળી માટે પૈસા પણ મળશે. સરકારનું કહેવું છે કે આ વીજળીથી તમે એક વર્ષમાં લગભગ 15,000 રૂપિયાની કમાણી કરી શકો છો.

કેબિનેટના અન્ય ત્રણ નિર્ણયો:

1. દેશમાં પ્રથમ સેમિકન્ડક્ટર ફેબ બનાવવામાં આવશે
મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવના જણાવ્યા અનુસાર, વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ નિર્ણય લીધો છે કે દેશમાં પ્રથમ કોમર્શિયલ સેમિકન્ડક્ટર ફેબ બનાવવામાં આવશે. આ સેમિકન્ડક્ટર ફેબ ટાટા અને તાઈવાનની કંપની પાવરચિપના સહયોગથી બનાવવામાં આવશે. ફેબમાં દર મહિને 50 હજાર વેફર્સ બનાવવામાં આવશે. એક વેફરની અંદર 5 હજાર ચિપ્સ હોય છે.

આ સંદર્ભમાં ફેબમાં એક વર્ષમાં 300 કરોડની ચિપ્સ બનાવવામાં આવશે. આ ચિપ્સને 8 સેક્ટરમાં મોકલવામાં આવશે. આ ચિપ્સનો ઉપયોગ હાઈ પાવર કોમ્પ્યુટર, ઈલેક્ટ્રિક વાહનો, ટેલિકોમ, ડિફેન્સ, કન્ઝ્યુમર ઈલેક્ટ્રોનિક્સ, ઓટોમોબાઈલ અને પાવર ઈલેક્ટ્રોનિક્સમાં થશે.

2. આંતરરાષ્ટ્રીય બિગ કેટ એલાયન્સની રચના કરવામાં આવશે
કેન્દ્રીય મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે કહ્યું કે ઇન્ટરનેશનલ બિગ કેટ એલાયન્સ (IBCA)ની રચના માટે મંજૂરી આપવામાં આવી છે. 7 મોટી બિલાડીઓ એટલે કે સિંહ, વાઘ, ચિત્તા, સ્નો લેપર્ડ, પુમા, જગુઆર અને ચિત્તાના સંરક્ષણ તરફ આ એક મોટું પગલું છે. IBCAનું મુખ્ય મથક ભારતમાં હશે. સરકાર આ માટે પાંચ વર્ષમાં 150 કરોડ રૂપિયાની સહાય આપશે.

3. પોટાશ અને ફોસ્ફેટ ખાતરોની કિંમતો વધશે નહીં
મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે જણાવ્યું હતું કે સમગ્ર વિશ્વમાં ખાતર અને યુરિયાના ભાવમાં અનેકગણો વધારો થયો છે. પરંતુ પીએમ મોદી વિચારી રહ્યા છે કે તેમને ભારતના ખેડૂતો પર અસર ન થવા દેવી જોઈએ. આ માટે ખેડૂતોને લાખો કરોડની સબસિડી આપવામાં આવી હતી. હવે સરકારે જાહેરાત કરી છે કે પોષક આધારિત સબસિડી (NBS) એટલે કે પોટાશ અને ફોસ્ફેટ ખાતરો 1 એપ્રિલ, 2024 થી 30 સપ્ટેમ્બર, 2024 સુધી (ખરીફ પાક માટે) ગત વર્ષે જે ભાવે ઉપલબ્ધ હતા તે જ ભાવે ઉપલબ્ધ થશે.


Spread the love

Related posts

Online Gaming કંપની Delta Corp Ltdના શેર ઊંધા માથે પટકાયા, 52 સપ્તાહની નીચલી સપાટીએ પહોંચ્યો

Team News Updates

હીરો મોટોકોર્પએ તમામ વેરિઅન્ટ્સની કિંમતમાં વધારો કર્યો:આજે બુકિંગ કરાવનારા ગ્રાહકોને ઓછી કિંમતે બાઇક મળશે

Team News Updates

નીતા અંબાણીનું રિલાયન્સના ડિરેક્ટરપદેથી રાજીનામું:ઈશા, આકાશ અને અનંત બોર્ડ ઓફ ડિરેક્ટર્સ બનશે, વાયરલેસ 5G બ્રોડબેન્ડ મળશે-મુકેશ અંબાણીની જાહેરાત

Team News Updates