News Updates
BUSINESS

હવે ગૌતમ અદાણીનો દિકરો કરવા જઈ રહ્યા છે કમાલ, એરપોર્ટ બિઝનેસમાં લગાવશે 60,000 કરોડ

Spread the love

અદાણી ગ્રુપ આગામી 5 થી 10 વર્ષ વચ્ચે 7 એરપોર્ટના વિસ્તરણ માટે રૂ. 60,000 કરોડનું રોકાણ કરવાની યોજના બનાવી રહ્યું છે. ગ્રૂપની યોજના આ એરપોર્ટ્સની ક્ષમતા વધારીને કંપનીની કમાણી વધારવાની છે.

ગૌતમ અદાણી બાદ હવે દિકરા કરણ અદાણી પણ બિઝનેસમાં કમાલ કરવા માટે તૈયાર છે. વાસ્તવમાં, અદાણી ગ્રુપ આગામી 5 થી 10 વર્ષ વચ્ચે 7 એરપોર્ટના વિસ્તરણ માટે રૂ. 60,000 કરોડનું રોકાણ કરવાની યોજના બનાવી રહ્યું છે. ગ્રૂપની યોજના આ એરપોર્ટ્સની ક્ષમતા વધારીને કંપનીની કમાણી વધારવાની છે.

અદાણી પોર્ટ્સ અને સ્પેશિયલ ઈકોનોમિક ઝોન લિમિટેડના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર કરણ અદાણીએ તાજેતરમાં જણાવ્યું હતું કે અદાણી એરપોર્ટ હોલ્ડિંગ્સ આગામી પાંચ વર્ષમાં એરસાઈડ પર રૂ. 30,000 કરોડનો ખર્ચ કરશે જ્યારે આગામી પાંચથી 10 વર્ષમાં શહેર વિસ્તાર માટે રૂ. 30,000 કરોડ ફાળવવામાં આવશે. . આ અંતર્ગત 7 એરપોર્ટ પર કામ કરવામાં આવશે. જેમાં મુંબઈ, અમદાવાદ, લખનૌ, મેંગલુરુ, ગુવાહાટી, જયપુર અને તિરુવનંતપુરમનો સમાવેશ થાય છે.

એરસાઇડ અને સિટીસાઇડ શું છે?

તમને જણાવી દઈએ કે એરપોર્ટની બે બાજુઓ છે – એરસાઇડ અને સિટીસાઇડ. એરસાઇડમાં એરક્રાફ્ટના આગમન અને પ્રસ્થાનનો સમાવેશ થાય છે, જેમાં રનવે, કંટ્રોલ ટાવર, એરક્રાફ્ટની જાળવણી અને રિફ્યુઅલિંગ જેવી તમામ સુવિધાઓનો સમાવેશ થાય છે. જ્યારે સિટીસાઇડ એરપોર્ટ કોમર્શિયલ ફાયદા માટે બનાવવામાં આવ્યા છે. આ અંતર્ગત મુસાફરોના લાભ માટે એરપોર્ટની આસપાસ કોમર્શિયલ સુવિધાઓ ઉભી કરવામાં આવી છે.

બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, એરસાઇડ એ એરપોર્ટનો સુરક્ષિત વિસ્તાર છે જે ફક્ત બોર્ડિંગ પાસ ધરાવતા મુસાફરો માટે જ સુલભ છે, જ્યારે સિટીસાઇડ અથવા લેન્ડસાઇડ એ એરપોર્ટનો જાહેર વિસ્તાર છે જે કોઈપણ માટે સુલભ છે.

મુંબઈ એરપોર્ટ પર ખર્ચ અલગ છે

મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, અદાણી એરપોર્ટ હોલ્ડિંગ્સના બંસલે સ્પષ્ટતા કરી હતી કે રૂ. 60,000 કરોડના મૂડી ખર્ચમાં નવી મુંબઈ એરપોર્ટના પ્રથમ તબક્કાના વિકાસ માટે ફાળવવામાં આવેલા રૂ. 18,000 કરોડનો સમાવેશ થતો નથી, જેનું સંચાલન માર્ચ 2025 સુધીમાં શરૂ થવાનું છે.

લખનૌ એરપોર્ટ ટર્મિનલ 2J માટે કંપનીની યોજના શું છે?

આ એક મોટી રકમ છે, પરંતુ અદાણી એન્ટરપ્રાઈઝ (AEL) આંતરિક ઉપાર્જન દ્વારા તેનું રોકાણ કરશે, બંસલે રવિવારે લખનૌ એરપોર્ટ પર વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ નવા ટર્મિનલનું ઉદ્ઘાટન કર્યા પછી મીડિયા સાથે વાત કરતા જણાવ્યું હતું. અમે AEL હેઠળ કામ કરતા સ્ટાર્ટઅપ છીએ, તેથી AEL તેને અમારા માટે ભંડોળ આપશે. આંતરિક ઉપાર્જન એ કંપની દ્વારા કમાયેલો નફો છે જે કંપની તેના વ્યવસાયને વિસ્તૃત કરવા માટે ફરીથી રોકાણ કરે છે. એટલે કે, આ કંપનીની પહેલેથી જ કમાયેલી રકમ છે જે તેની પાસે રાખવામાં આવી છે.

એરપોર્ટ પર સુવિધાઓ અદ્યતન હશે, મંજૂરી જરૂરી છે

બંસલે જણાવ્યું હતું કે તેના હાલના એરપોર્ટના સિટીસાઇડના સંબંધમાં, અદાણી ગ્રૂપ હોટેલ્સ, કન્વેન્શન સેન્ટર્સ, રિટેલ આઉટલેટ્સ અને ફૂડ આઉટલેટ્સ સહિત એક સંકલિત સિટીસાઇડ બનાવવા માંગે છે. બંસલે શહેરના વિકાસ માટે 5 થી 10 વર્ષની સમયરેખાના કારણો સમજાવ્યા હતા.

તેમણે કહ્યું કે, સિટીસાઇડના વિકાસ માટે પર્યાવરણની મંજૂરી, જમીનની મંજૂરી જેવી ઘણી બાબતો જરૂરી છે. અમારા કેટલાક એરપોર્ટ પર, અમારી જમીન પર વિવિધ હેતુઓ માટે અતિક્રમણ કરવામાં આવ્યું છે, તેથી આપણે તેને સાફ કરવાની જરૂર છે. અમારે એરપોર્ટ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા પાસેથી માસ્ટર પ્લાન મંજૂર કરાવવો પડશે. એકવાર આ બધું પૂર્ણ થઈ જાય, અમે વેગ આપીશું. જ્યાં પણ મંજૂરીઓ ઉપલબ્ધ છે, અમે નાના પાયે શરૂઆત કરી રહ્યા છીએ. જો આ મંજૂરીઓ ઝડપથી આવશે, તો અમે તેને આગામી પાંચ વર્ષમાં કરીશું.

અદાણીના એરપોર્ટ શહેરની નજીક આવી રહ્યા છે

બંસલે કહ્યું કે અદાણી દ્વારા સંચાલિત તમામ એરપોર્ટ મોટાભાગે શહેરથી દૂર હતા, પરંતુ હવે એવું નથી.તેમણે કહ્યું કે, અમદાવાદ અને જયપુર જેવા શહેરોમાં સપ્તાહાંતમાં મુસાફરી કરવા માટે મર્યાદિત વિકલ્પો છે. જો કે, આ શહેરોની અંદર એરપોર્ટના કેન્દ્રીય સ્થાનને કારણે, શહેરના વિકાસ માટે પૂરતી તકો છે.


Spread the love

Related posts

શ્રીલંકામાં અદાણીનો સિક્કો! ત્રણ એરપોર્ટ માટે કોન્ટ્રાક્ટ મળી શકે છે, ભારતને થશે ફાયદો

Team News Updates

અનિલ અંબાણીની વધુ એક કંપની વેચાશે! ટોચનું આ બિઝનેસ ગ્રુપ ખરીદવા માટે એકત્ર કરી રહ્યું છે પૈસા

Team News Updates

મુકેશ અંબાણીને ચાર દિવસમાં ત્રીજી ધમકી:આ વખતે 400 કરોડની માગ, ઈ-મેઇલ મોકલનારે કહ્યું- રૂપિયા આપો નહિતર દેશના બેસ્ટ શૂટર દ્વારા મારી નાખીશું

Team News Updates