News Updates
NATIONAL

લોકસભા ચૂંટણીને લઈને ચૂંટણી પંચની પ્રેસ કોન્ફરન્સ, જાણો સંપૂર્ણ માહિતી

Spread the love

લોકસભા ચૂંટણીને લઈને ચૂંટણી પંચ પ્રેસ કોન્ફરન્સ કરી રહ્યું છે. મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનરે કહ્યું કે ભારતમાં ચૂંટણીને તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. 55 લાખથી વધુ ઈવીએમથી મતદાન થશે. મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનરે કહ્યું કે પરિણામ 16 જૂન પહેલા આવી જશે. અમારી ટીમ ચૂંટણી માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે.

ચૂંટણી પંચ દ્વારા લોકસભાની ચૂંટણીની તારીખો થોડા સમયમાં જાહેર કરવામાં આવી શકે છે. લોકસભા ચૂંટણીને લઈને ચૂંટણી પંચ પ્રેસ કોન્ફરન્સ કરી રહ્યું છે. મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનરે કહ્યું કે ભારતમાં ચૂંટણીને તહેવાર તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. 55 લાખથી વધુ ઈવીએમથી મતદાન થશે. મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનરે કહ્યું કે પરિણામ 16 જૂન પહેલા આવી જશે. અમારી ટીમ ચૂંટણી માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે.

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું કે અમારા માટે મુક્ત અને નિષ્પક્ષ રીતે ચૂંટણી યોજવી ચાર ગણી મુશ્કેલ છે, આ માટે 4M નક્કી કરવામાં આવ્યા છે. ચૂંટણી પંચ સ્નાયુ, નાણાં, ખોટી માહિતી અને MCC ઉલ્લંઘનોને રોકવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે અને આ વિક્ષેપકારક પડકારોનો સામનો કરવા માટે પગલાં લીધાં છે.

ચૂંટણી 7 તબક્કામાં પૂર્ણ થશેઃ ચૂંટણી પંચ

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું કે દેશમાં 7 તબક્કામાં ચૂંટણી યોજાશે. પ્રથમ તબક્કાનું મતદાન 19 એપ્રિલે થશે. જ્યારે બીજા તબક્કાનું મતદાન 26 એપ્રિલે થશે. ત્રીજા તબક્કાનું મતદાન 7 મેના રોજ થશે. ચોથા તબક્કાનું મતદાન 13 મેના રોજ થવાનું છે. પાંચમા તબક્કા માટે 20 મેના રોજ મતદાન થવાનું છે. છઠ્ઠા તબક્કાનું મતદાન 25 મેના રોજ થશે જ્યારે સાતમા તબક્કાનું મતદાન 1 જૂને થશે. ચૂંટણીના પરિણામો 4 જૂને આવશે.

7 તબક્કામાં ચૂંટણી યોજાશેઃ રાજીવ કુમાર

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું, “દેશમાં 7 તબક્કામાં ચૂંટણી યોજાશે. “ચૂંટણીના પરિણામો 4 જૂને આવશે.”

2100 થી વધુ નિરીક્ષકો તૈનાત રહેશેઃ CEC

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું, “ચૂંટણી માટે 2100 થી વધુ જનરલ, પોલીસ અને અન્ય નિરીક્ષકો તૈનાત કરવામાં આવી રહ્યા છે. “તેઓ કમિશનની આંખ અને કાન હશે જે લોભ અને ભયથી મુક્ત ચૂંટણીના આચરણ પર નજર રાખે છે અને બધા માટે સમાન અવરસનું ક્ષેત્ર પ્રદાન કરે છે.”

અપ્રિય ભાષણ ટાળો: CEC રાજીવ

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું, “ચૂંટણી પંચ અફવા ફેલાવનારાઓ સામે પણ કાર્યવાહી કરશે. ફેક ન્યૂઝ ફેલાવનારાઓ સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવશે. આ પંચ સત્ય અને અસત્ય વિશે પણ માહિતી આપશે. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે રાજકીય પક્ષોએ ચૂંટણી પ્રચાર દરમિયાન નફરતભર્યા ભાષણો આપવાનું ટાળવું જોઈએ. રાજકીય પક્ષોએ ધાર્મિક ટિપ્પણી કરવાનું ટાળવું જોઈએ.

4M એક મોટો પડકાર છે: રાજીવ કુમાર

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું કે અમારા માટે મુક્ત અને નિષ્પક્ષ રીતે ચૂંટણી યોજવી ચાર ગણી મુશ્કેલ છે, આ માટે 4M નક્કી કરવામાં આવ્યા છે. ચૂંટણી પંચ સ્નાયુ, નાણાં, ખોટી માહિતી અને MCC ઉલ્લંઘનોને રોકવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે અને આ વિક્ષેપકારક પડકારોનો સામનો કરવા માટે પગલાં લીધાં છે.

વૃદ્ધ મતદારોના ઘરે જઈને મતદાન કરીશઃ રાજીવ કુમાર

વૃદ્ધોને સુવિધાઓ આપવા વિશે વાત કરતા મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું, “દેશભરમાં 85 વર્ષથી વધુ ઉંમરના તમામ મતદારોને તેમના ઘરે મતદાન કરવામાં આવશે. આ વખતે, દેશમાં પ્રથમ વખત, આ સિસ્ટમ એકસાથે લાગુ કરવામાં આવશે કે અમે 85 વર્ષથી વધુ ઉંમરના અને 40% થી વધુ વિકલાંગતા ધરાવતા મતદારોને ફોર્મ મોકલીશું, જો તેઓ મતદાનનો આ વિકલ્પ પસંદ કરશે.”

12 રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં પુરુષો કરતાં વધુ મહિલા મતદારો: CEC

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે જણાવ્યું હતું કે મતદાર યાદીમાં વધી રહેલો લિંગ ગુણોત્તર એ મહિલાઓના મતદાનના અધિકારની ઉજવણીનો મોટો પુરાવો છે. અમારા સતત પ્રયાસોએ મહિલાઓને આ પ્રક્રિયામાં લાવી છે. 12 રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં મતદારોનો જાતિ ગુણોત્તર 1000 કરતાં વધુ છે. આ વર્ષની ચૂંટણીમાં 85 લાખથી વધુ પ્રથમ વખત મહિલા મતદાતાઓ ભાગ લેશે.

1.82 કરોડ પ્રથમ વખત મતદારોઃ રાજીવ કુમાર

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે જણાવ્યું હતું કે, “હાલમાં દેશમાં કુલ 96.8 કરોડ મતદારો છે, જેમાંથી 49.7 કરોડ પુરૂષો અને 47 કરોડ મહિલાઓ છે. તેમાંથી 1.82 કરોડ પ્રથમ વખત મતદાતાઓ તેમના મતાધિકારનો ઉપયોગ કરશે. આ ચૂંટણીઓ.”

10.5 લાખ મતદાન મથકો, 55 લાખ EVM – ECI હશે

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું કે છેલ્લા 11 રાજ્યોની ચૂંટણી શાંતિપૂર્ણ અને હિંસા મુક્ત હતી. આ રાજ્યોમાં લગભગ કોઈ પુનઃ મતદાન થયું ન હતું. અમે આ બાબતમાં વધુ સુધારો કરીશું અને આગળ વધીશું. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે દેશમાં અમારા 97 કરોડ મતદારો છે. દેશમાં 10.5 લાખ મતદાન મથકો બનાવવામાં આવ્યા છે જેના માટે 1.5 કરોડ કર્મચારીઓ તૈનાત કરવામાં આવશે અને 55 લાખ EVM મશીનો હશે.

ચૂંટણી ઉત્સવ એ દેશનો તહેવાર છે: ECI

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું કે ચૂંટણીનો તહેવાર દેશનો તહેવાર છે. ચૂંટણી ઉત્સવ દેશ માટે ગર્વની ક્ષણ છે. આ વખતે દેશમાં લગભગ 97 કરોડ મતદારો છે. દુનિયાની નજર દેશમાં થનારી ચૂંટણી પર છે. સૌથી મોટી લોકશાહીમાં ચૂંટણી યોજવી એ આપણા માટે મોટો પડકાર છે.

વર્ષ 2024 સમગ્ર વિશ્વમાં ચૂંટણીનું વર્ષ હશે – રાજીવ કુમાર

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારે કહ્યું કે વર્ષ 2024 સમગ્ર વિશ્વમાં ચૂંટણીનું વર્ષ છે. અમારી ટીમ ચૂંટણી માટે સંપૂર્ણ રીતે તૈયાર છે. અમને વિશ્વાસ છે કે અમે સંપૂર્ણ નિષ્પક્ષતા સાથે ચૂંટણી કરાવવા માટે તૈયાર છીએ.


Spread the love

Related posts

CRPFના 50થી વધારે કમાન્ડો, 15થી વધુ પર્સનલ સિક્યોરિટી ગાર્ડ, જાણો મુકેશ અંબાણી પાસે કેવી છે સુરક્ષા વ્યવસ્થા?

Team News Updates

કલમ 370 હટાવવી યોગ્ય છે કે અયોગ્ય, આજે ચુકાદાની શક્યતા:સુપ્રીમ કોર્ટમાં 16 દિવસ સુધી સુનાવણી ચાલી, 5 સપ્ટેમ્બરે નિર્ણય સુરક્ષિત રાખ્યો હતો

Team News Updates

પ્રિયંકા ગાંધીનો MPમાં ચૂંટણી પ્રચારનો શંખનાદ:101 બ્રાહ્મણો સાથે નર્મદાનું પૂજન કર્યું, થોડીવારમાં જાહેર સભાને સંબોધશે

Team News Updates