News Updates
NATIONAL

આજે લોકસભામાં મહિલા અનામત બિલ પર 7 કલાક ચર્ચા:કોંગ્રેસમાંથી સોનિયા અને ભાજપમાંથી નિર્મલા સીતારમણ મુખ્ય વક્તા હશે; YSR કોંગ્રેસે બિલને સમર્થન આપ્યું

Spread the love

નવી સંસદમાં વિશેષ સત્રનો આજે બીજો દિવસ છે. સવારે 11 વાગ્યાથી લોકસભામાં મહિલા આરક્ષણ બિલ (નારી શક્તિ વંદન બિલ) પર 7 કલાક ચર્ચા થશે. જે સાંજે 6 વાગ્યા સુધી ચાલુ રહેશે. આ પછી વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પણ ભાષણ આપી શકે છે.

કોંગ્રેસ તરફથી સોનિયા ગાંધી ચર્ચાનું નેતૃત્વ કરશે. તે જ સમયે, નિર્મલા સીતારમણ, સ્મૃતિ ઈરાની, દિયા કુમારી બીજેપી તરફથી તેમના વિચારો રજૂ કરશે. આ દરમિયાન આંધ્રપ્રદેશની વાયએસઆર કોંગ્રેસે બિલને સમર્થન આપવાની જાહેરાત કરી છે.

નવી સંસદમાં કામકાજના પ્રથમ દિવસે બિલ રજૂ કરવામાં આવ્યું
મહિલા આરક્ષણ બિલ (નારી શક્તિ વંદન બિલ) 19 સપ્ટેમ્બરના રોજ નવી સંસદમાં કામકાજના પ્રથમ દિવસે લોકસભામાં રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું. આ બિલ અનુસાર લોકસભા અને રાજ્યની વિધાનસભાઓમાં મહિલાઓ માટે 33% અનામત લાગુ કરવામાં આવશે.

લોકસભાની 543 બેઠકોમાંથી 181 મહિલાઓ માટે અનામત રહેશે. આ અનામત 15 વર્ષ સુધી ચાલશે. આ પછી સંસદ ઈચ્છે તો તેનો સમયગાળો વધારી શકે છે.

  • ભારતીય ગઠબંધનના નેતાઓએ એક મીટિંગ યોજી અને મહિલા અનામત બિલને લઈને રણનીતિ બનાવી.
  • ચંદ્રયાન-3 મિશનની સફળતા પર આજે રાજ્યસભામાં ચર્ચા થશે.
  • RJD, JDU, SP અને BSP સહિત અનેક વિપક્ષી દળોએ OBC મહિલાઓ માટે અનામતની માગણી કરી છે.
  • ભાજપના નેતા ઉમા ભારતી અને કેન્દ્રીય મંત્રી અનુપ્રિયા પટેલે પણ OBC મહિલાઓ માટે ક્વોટા ફિક્સ કરવાની માગ કરી છે.
  • AAP સાંસદ સંજય સિંહે આ બિલને ‘મૂર્ખ મહિલા બિલ’ ગણાવ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે 2024 પહેલા તેનો અમલ થવો જોઈએ.
  • કોંગ્રેસના સાંસદ પ્રમોદ તિવારી અને પી ચિદમ્બરમે આ બિલને કેન્દ્ર સરકારનું નિવેદન ગણાવ્યું છે.

સીમાંકન પછી જ બિલ લાગુ કરવામાં આવશે
નવા બિલમાં સૌથી મોટી કેચ એ છે કે તે સીમાંકન પછી જ અમલમાં આવશે. સીમાંકન આ બિલ પસાર થયા પછી હાથ ધરવામાં આવનારી વસ્તી ગણતરીના આધારે કરવામાં આવશે. 2024માં સામાન્ય ચૂંટણી પહેલાં વસ્તી ગણતરી અને સીમાંકન લગભગ અશક્ય છે.

આ ફોર્મ્યુલા મુજબ જો વિધાનસભા અને લોકસભાની ચૂંટણી સમયસર યોજાશે તો આ વખતે મહિલા અનામતનો અમલ નહીં થાય. આ 2029ની લોકસભા ચૂંટણી અથવા અગાઉની કેટલીક વિધાનસભા ચૂંટણીઓથી અમલમાં આવી શકે છે.

જો બિલ પસાર થઈ જશે તો લોકસભામાં 181 મહિલા સાંસદો હશે
કાયદા મંત્રી અર્જુનરામ મેઘવાલે કહ્યું કે હાલમાં લોકસભામાં 82 મહિલા સાંસદો છે, આ બિલ પાસ થયા બાદ 181 મહિલા સાંસદો હશે. આ અનામત સીધા ચૂંટાયેલા જનપ્રતિનિધિઓ માટે લાગુ પડશે. તેનો અર્થ એ છે કે તે રાજ્યોની રાજ્યસભા અને વિધાન પરિષદોને લાગુ પડશે નહીં.

મહિલા અનામત બિલ ત્રણ દાયકાથી પેન્ડિંગ હતું
સંસદમાં મહિલાઓને અનામત આપવાનો પ્રસ્તાવ લગભગ 3 દાયકાથી પેન્ડિંગ છે. આ મુદ્દો સૌ પ્રથમ 1974માં મહિલાઓની સ્થિતિનું મૂલ્યાંકન કરવા માટેની સમિતિ દ્વારા ઉઠાવવામાં આવ્યો હતો. 2010માં, મનમોહન સરકારે બહુમતી સાથે રાજ્યસભામાં મહિલાઓ માટે 33% અનામત બિલ પસાર કર્યું હતું.

ત્યારબાદ સપા અને આરજેડીએ બિલનો વિરોધ કર્યો હતો અને તત્કાલીન યુપીએ સરકારમાંથી સમર્થન પાછું ખેંચવાની ધમકી આપી હતી. આ પછી બિલ લોકસભામાં રજૂ કરવામાં આવ્યું ન હતું. ત્યારથી મહિલા અનામત બિલ પેન્ડિંગ છે.

મહિલાઓ માટે રાજકીય અનામતની માગની સમયરેખા
1931:
 ભારતીય રાષ્ટ્રીય ચળવળ દરમિયાન રાજકારણમાં મહિલાઓ માટે અનામતનો મુદ્દો ચર્ચાયો હતો. જેમાં બેગમ શાહ નવાઝ અને સરોજિની નાયડુ જેવા નેતાઓએ પુરુષોને પ્રાધાન્ય આપવાને બદલે મહિલાઓ માટે સમાન રાજકીય દરજ્જાની માંગ પર ભાર મૂક્યો હતો.

બંધારણ સભાની ચર્ચાઓમાં પણ મહિલા અનામતનો મુદ્દો ચર્ચાયો હતો. ત્યારે લોકશાહીમાં તમામ જૂથોને આપોઆપ પ્રતિનિધિત્વ મળશે તેમ કહીને નકારી કાઢવામાં આવ્યું હતું.

1947: સ્વતંત્રતા સેનાની રેણુકા રેને આશા હતી કે ભારતની આઝાદી માટે લડનારા લોકો સત્તામાં આવ્યા પછી મહિલાઓના અધિકારો અને સ્વતંત્રતાઓની ખાતરી આપવામાં આવશે. જો કે, આ અપેક્ષા પૂર્ણ થઈ ન હતી અને મહિલાઓનું રાજકીય પ્રતિનિધિત્વ મર્યાદિત રહ્યું હતું.

1971: ભારતમાં મહિલાઓની સ્થિતિ પર સમિતિની રચના કરવામાં આવી, જેણે મહિલાઓના ઘટતા રાજકીય પ્રતિનિધિત્વ પર પ્રકાશ પાડ્યો. સમિતિના ઘણા સભ્યોએ ધારાસભાઓમાં મહિલાઓ માટે અનામતનો વિરોધ કર્યો હોવા છતાં, તેઓએ સ્થાનિક સંસ્થાઓમાં મહિલાઓ માટે અનામતને સમર્થન આપ્યું હતું.

1974: મહિલાઓની સ્થિતિ અંગેની સમિતિએ મહિલાઓનું પ્રતિનિધિત્વ વધારવા માટે શિક્ષણ અને સમાજ કલ્યાણ મંત્રાલયને એક અહેવાલ સુપરત કર્યો. આ રિપોર્ટમાં પંચાયતો અને મ્યુનિસિપલ સંસ્થાઓમાં મહિલાઓ માટે અનામત બેઠકો રાખવાની ભલામણ કરવામાં આવી હતી.

1988: મહિલાઓ માટે રાષ્ટ્રીય પરિપ્રેક્ષ્ય યોજનાએ પંચાયત સ્તરથી સંસદ સુધી મહિલાઓ માટે અનામતની ભલામણ કરી. તેણે તમામ રાજ્યોમાં પંચાયતી રાજ સંસ્થાઓ અને શહેરી સ્થાનિક સંસ્થાઓમાં મહિલાઓ માટે એક તૃતીયાંશ અનામત ફરજિયાત કરતા 73મા અને 74મા બંધારણીય સુધારાનો પાયો નાખ્યો હતો.

1993: 73મા અને 74મા બંધારણીય સુધારામાં, પંચાયતો અને મ્યુનિસિપલ સંસ્થાઓમાં એક તૃતીયાંશ બેઠકો મહિલાઓ માટે અનામત રાખવામાં આવી હતી. મહારાષ્ટ્ર, આંધ્રપ્રદેશ, બિહાર, છત્તીસગઢ, ઝારખંડ અને કેરળ સહિતનાં કેટલાંક રાજ્યોએ સ્થાનિક સંસ્થાઓમાં મહિલાઓ માટે 50% અનામત લાગુ કરી છે.

1996: એચડી દેવગૌડાની સરકારે 81મા બંધારણીય સુધારા બિલ તરીકે સંસદમાં મહિલા અનામત બિલ રજૂ કર્યું. ટૂંક સમયમાં જ, તેમની સરકાર લઘુમતીમાં આવી ગઈ અને 11મી લોકસભા ભંગ કરવામાં આવી.

1998: નેશનલ ડેમોક્રેટિક એલાયન્સ (NDA) સરકારે 84મા બંધારણીય સુધારા બિલ તરીકે 12મી લોકસભામાં બિલને ફરીથી રજૂ કર્યું. તેના વિરોધમાં આરજેડીના એક સાંસદે બિલ ફાડી નાખ્યું. વાજપેયી સરકાર સાથે 12મી લોકસભાનું લઘુમતીમાં વિસર્જન થતાં બિલ ફરીથી લપસી ગયું.

1999: એનડીએ સરકારે ફરી એકવાર 13મી લોકસભામાં બિલ રજૂ કર્યું, પરંતુ સરકાર ફરીથી આ મુદ્દે સર્વસંમતિ સાધવામાં નિષ્ફળ રહી. એનડીએ સરકાર 2002 અને 2003માં બે વખત લોકસભામાં બિલ લાવી હતી, પરંતુ કોંગ્રેસ અને ડાબેરી પક્ષોએ સમર્થનની ખાતરી આપ્યા બાદ પણ તે પસાર થઈ શક્યું ન હતું.

2004: સત્તામાં આવ્યા પછી, યુનાઈટેડ પ્રોગ્રેસિવ એલાયન્સ (યુપીએ) સરકારે કોમન મિનિમમ પ્રોગ્રામ (સીએમપી)માં તેના વચનના ભાગરૂપે બિલ પસાર કરવાનો ઈરાદો જાહેર કર્યો.

2008: મનમોહન સિંહ સરકારે રાજ્યસભામાં બિલ રજૂ કર્યું અને 9 મે, 2008ના રોજ તેને કાયદા અને ન્યાયની સ્થાયી સમિતિને મોકલવામાં આવ્યું.

2009: સ્થાયી સમિતિએ તેનો અહેવાલ રજૂ કર્યો અને સમાજવાદી પાર્ટી, JDU અને RJDના વિરોધ વચ્ચે સંસદના બંને ગૃહોમાં બિલ રજૂ કરવામાં આવ્યું.

2010: કેન્દ્રીય કેબિનેટે મહિલા અનામત બિલને મંજૂરી આપી. આ બિલ રાજ્યસભામાં રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ યુપીએ સરકારને સમર્થન પાછું ખેંચવાની એસપી અને આરજેડીની ધમકીઓ બાદ મતદાન મોકૂફ રાખવામાં આવ્યું હતું. 9 માર્ચના રોજ મહિલા અનામત બિલ રાજ્યસભામાં 1 વિરુદ્ધ 186 મતથી પસાર થયું હતું. જો કે, લોકસભામાં 262 બેઠકો હોવા છતાં, મનમોહન સિંહ સરકાર બિલ પાસ કરાવી શકી નથી.

2014 અને 2019: ભાજપે તેના ચૂંટણી ઢંઢેરામાં મહિલાઓ માટે 33% અનામતનું વચન આપ્યું હતું, પરંતુ આ મોરચે કોઈ નક્કર પ્રગતિ કરી નથી.

આ 4 બિલ સંસદના વિશેષ સત્રમાં પણ રજૂ થવાના છે.

1. મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર અને અન્ય ચૂંટણી કમિશનરો (નિમણૂક, શરતો અને કાર્યાલયની મુદત) બિલ, 2023: આ બિલ મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર (CEC) અને અન્ય ચૂંટણી કમિશનરો (ECs)ની નિમણૂકને નિયંત્રિત કરવા માંગે છે. બિલ મુજબ કમિશનરની નિમણૂક ત્રણ સભ્યોની પેનલ દ્વારા કરવામાં આવશે. જેમાં વડાપ્રધાન, લોકસભામાં વિપક્ષના નેતા અને એક કેબિનેટ મંત્રી સામેલ હશે.

2. એડવોકેટ્સ એમેન્ડમેન્ટ બિલ 2023: આ બિલ દ્વારા 64 વર્ષ જૂના એડવોકેટ્સ એક્ટ, 1961માં સુધારો કરવાનો છે. આ બિલમાં લીગલ પ્રેક્ટિશનર્સ એક્ટ, 1879ને રદ કરવાનો પણ પ્રસ્તાવ છે.

3. સામયિક બિલ 2023નું પ્રેસ અને નોંધણી: આ બિલ કોઈપણ અખબાર, સામયિક અને પુસ્તકોની નોંધણી અને પ્રકાશન સાથે સંબંધિત છે. પ્રેસ એન્ડ બુક રજિસ્ટ્રેશન એક્ટ, 1867 બિલ દ્વારા રદ કરવામાં આવશે.

4. પોસ્ટ ઓફિસ બિલ, 2023: આ બિલ 125 વર્ષ જૂના ભારતીય પોસ્ટ ઓફિસ એક્ટને રદ કરશે. આ બિલ દ્વારા તે પોસ્ટ ઓફિસનું કામ સરળ બનાવશે અને પોસ્ટ ઓફિસના અધિકારીઓને વધારાની સત્તા પણ આપશે.


Spread the love

Related posts

યોગી એક સામાન્ય છોકરામાંથી CM કેવી રીતે બન્યા?:વિદ્યાર્થીઓના સમર્થનમાં સંન્યાસીએ પ્રદર્શન કર્યું, 2 મોટા નેતાઓને પછાડ્યા; તાત્કાલિક કાર્યવાહી માટે બુલડોઝર બાબાના નામે જાણીતા થયા

Team News Updates

સિવિલ વોર તરફ આગળ વધ્યું પાકિસ્તાન:સૌથી મોટું રાજ્ય પંજાબ હવે સેનાને સોંપાયું, દરેક શહેરમાં હિંસા-આગચંપી; જુઓ 15 PHOTOS

Team News Updates

ત્ર્યંબકેશ્વર મંદિરની સામે ભીડે હિંદુ ભાવનાઓને ભડકાવવાનો કર્યો પ્રયાસ, દેવેન્દ્ર ફડણવીસે SIT તપાસના આદેશ આપ્યા

Team News Updates