News Updates
NATIONAL

હાઈકોર્ટનો મોટો આદેશ, મંદિરોમાં બિન-હિન્દુઓના પ્રવેશ પર મૂક્યો પ્રતિબંધ, કહ્યું- આ પિકનિક સ્પોટ નથી ધાર્મિક સ્થળ છે

Spread the love

મંદિર એ ધાર્મિક સ્થળ છે, પર્યટન સ્થળ કે પિકનિક સ્પોટ નથી. મદ્રાસ હાઈકોર્ટે આ વાત કહી છે. આકરી ટીપ્પણીમાં, હાઈકોર્ટે હિંદુ ધાર્મિક અને ચેરિટેબલ એન્ડોમેન્ટ્સ વિભાગને દરેક મંદિરમાં બિન-હિંદુઓના પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ મૂકવા જણાવ્યું છે. બિન-હિંદુ મંદિરોમાં પ્રવેશ કરે છે, તો તેઓએ બાંયધરી આપવી પડશે કે તેઓ દેવી-દેવતાઓમાં માને છે અને હિન્દુ ધર્મની પરંપરાઓનું પાલન કરવા તૈયાર છે.

મદ્રાસ હાઈકોર્ટે મંદિરોમાં પ્રવેશને લઈને મોટો નિર્ણય સંભળાવ્યો છે. હાઈકોર્ટે કહ્યું હતું કે મંદિર એ ટુરિસ્ટ કે પિકનિક સ્પોટ નથી. તમિલનાડુમાં બિન-હિન્દુઓ મંદિરોમાં પ્રવેશ કરી શકતા નથી. હાઈકોર્ટે કહ્યું કે જો તેઓ બિન-હિંદુ મંદિરોમાં પ્રવેશ કરે છે, તો તેઓએ બાંયધરી આપવી પડશે કે તેઓ દેવી-દેવતાઓમાં માને છે અને હિન્દુ ધર્મની પરંપરાઓનું પાલન કરવા તૈયાર છે.

હાઈકોર્ટે તમિલનાડુના હિંદુ ધાર્મિક અને ચેરિટેબલ એન્ડોમેન્ટ્સ વિભાગને રાજ્યના તમામ મંદિરોમાં બોર્ડ લગાવવાનો નિર્દેશ આપ્યો છે. આ બોર્ડ પર લખવામાં આવશે કે કોડીમારામથી આગળ, બિન-હિન્દુઓને મંદિરમાં પ્રવેશની મંજૂરી નથી. કોડીમારામ મુખ્ય પ્રવેશદ્વાર પછી તરત જ અને ગર્ભગૃહની ઘણી આગળ આવેલું છે.

હાઈકોર્ટે કહ્યું છે કે જો કોઈ બિન-હિન્દુ કોઈ મંદિરમાં જાય છે, તો અધિકારીઓ તે વ્યક્તિ પાસેથી એફિડેવિટ લેશે. તેમાં તેમને લખવા માટે કહેવામાં આવશે કે તેઓ દેવતામાં આસ્થા ધરાવે છે અને હિંદુ ધર્મના રિવાજો અને પ્રથાઓનું પાલન કરશે. મંદિરના રિવાજોનું પણ પાલન કરશે.

મંદિરના અધિકારીઓને રજીસ્ટર કરવા કહ્યું

મદ્રાસ હાઈકોર્ટના જસ્ટિસ એસ. શ્રીમતીએ ચુકાદો આપ્યો કે મંદિરના સત્તાવાળાઓ દ્વારા જાળવવામાં આવેલા રજિસ્ટરમાં આવા ઉપક્રમોની નોંધ કરવામાં આવશે.

ડીંડીગુલ જિલ્લાના પલાની ખાતેના ધનદયુધાપાની સ્વામી મંદિરમાં માત્ર હિન્દુઓને જ પ્રવેશ આપવા માટે ડી સેંથિલકુમાર દ્વારા દાખલ કરાયેલી રિટ પિટિશન પર આ આદેશ આવ્યો હતો.

આ ઘટના બાદ રિટ દાખલ કરવામાં આવી હતી

મંદિરની તળેટીમાં દુકાન ચલાવતા અરજદારે કહ્યું કે કેટલાક બિન-હિંદુઓએ બળજબરીથી મંદિરમાં પ્રવેશવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. તેઓ ત્યાં પિકનિક માટે આવ્યા હતા. અધિકારીઓ સાથેની દલીલ દરમિયાન તેમણે કહ્યું કે તે એક પર્યટન સ્થળ છે અને તેમાં ક્યાંય એવું લખવામાં આવ્યું નથી કે બિન-હિંદુઓને મંજૂરી નથી.

તમિલનાડુના તમામ મંદિરોમાં આ સિસ્ટમ લાગુ કરવામાં આવશે

આદેશને માત્ર પલાની મંદિર પૂરતો મર્યાદિત કરવાની તામિલનાડુ સરકારની વિનંતીને નકારી કાઢતાં ન્યાયાધીશે કહ્યું કે મોટો મુદ્દો ઉઠાવવામાં આવ્યો હોવાથી, આ આદેશ રાજ્યના તમામ મંદિરોને લાગુ પડશે. જસ્ટિસ શ્રીમતીએ કહ્યું કે આ પ્રતિબંધો વિવિધ ધર્મોના અનુયાયીઓ વચ્ચે સાંપ્રદાયિક સૌહાર્દ સુનિશ્ચિત કરશે અને સમાજમાં શાંતિ સુનિશ્ચિત કરશે.’

સરકારે પોતાનો પક્ષ રજૂ કર્યો પરંતુ હાઈકોર્ટે તેને ફગાવી દીધો હતો

સુનાવણી દરમિયાન તમિલનાડુ સરકારે કહ્યું કે ભગવાન મુરુગનની પૂજા બિન-હિંદુઓ પણ કરે છે. તેઓ મંદિરની વિધિઓનું પણ પાલન કરે છે. ધર્મનિરપેક્ષ રાજ્ય હોવાને કારણે, બંધારણ હેઠળ નાગરિકોના અધિકારોની ખાતરી કરવી સરકારની સાથે સાથે મંદિર પ્રશાસનની ફરજ છે. સરકારે દલીલ કરી હતી કે ભગવાનમાં માનતા બિન-હિંદુઓના પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ મૂકવાથી તેમની ધાર્મિક લાગણીઓને ઠેસ પહોંચશે એટલું જ નહીં, પરંતુ તેમના અધિકારોની પણ વિરુદ્ધ હશે.

મંદિરમાં નોન-વેજની ઘટનાનો ઉલ્લેખ

આ દલીલને ફગાવી દેતાં કોર્ટે કહ્યું હતું કે સત્તાવાળાઓને હિંદુ ધર્મમાં ન માનનારા બિન-હિંદુઓની લાગણીની ચિંતા છે, પરંતુ હિંદુઓની ભાવનાઓનું શું? ન્યાયાધીશે બિન-હિન્દુઓના તંજાવુરના બૃહદીશ્વર મંદિરને એક પિકનિક સ્થળ તરીકે ગણવામાં આવે છે અને તેના પરિસરમાં માંસાહારી ખોરાક ખાવાની ઘટનાનો નોંધ લીધી હતી અને રિપોર્ટમાં ઉલ્લેખ કર્યો હતો.

મીનાક્ષી સુંદરેશ્વર મંદિરની પણ ચર્ચા કરવામાં આવી હતી

ન્યાયાધીશે એક અખબારના અહેવાલ દ્વારા પણ કહ્યું હતું જેમાં કહેવામાં આવ્યું હતું કે અન્ય ધર્મના લોકોનું એક જૂથ મદુરાઈના મીનાક્ષી સુંદરેશ્વર મંદિરમાં તેમના ધર્મગ્રંથો સાથે પ્રવેશ્યું, ગર્ભગૃહની નજીક ગયા અને પૂજા કરવાનો પ્રયાસ કર્યો. જસ્ટિસ શ્રીમતીએ કહ્યું કે આવી ઘટનાઓ બંધારણ હેઠળ હિંદુઓને આપવામાં આવેલા મૂળભૂત અધિકારોમાં સંપૂર્ણ દખલ સમાન છે.


Spread the love

Related posts

મધ્યપ્રદેશના કુનો નેશનલ પાર્કમાં વધુ એક ચિત્તાનું મોત, અત્યાર સુધીમાં ત્રણના થયા છે મોત

Team News Updates

ખેડૂતો ઉનાળુ મગમાં છાંટી રહ્યા છે દેશી દારૂ, કારણ જાણી રહી જશો દંગ

Team News Updates

મિર્ચી મેકઅપ ! મહિલાએ ચિલી ફ્લેક્સથી કર્યો મેકઅપ, લોકો બોલ્યા ‘પ્રાણ જાય પણ ફેશન ન જાય’

Team News Updates