News Updates
GUJARAT

આ વાનરો છે ખરા હનુમાન ભક્ત, આ ચમત્કારી મંદિરમાં હનુમાન ચાલીસા શરૂ થતા જ સાંભળવા પોંહચી જાય છે !

Spread the love

આજે અમે તમને જબલપુરમાં સ્થિત એક એવા હનુમાનજીના મંદિર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે હનુમાન ચાલીસા અથવા રામાયણના પાઠ માટે ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. તેની પાછળ એક ખાસ કારણ છે. આવો જાણીએ હનુમાનજીનું આ મંદિર શા માટે લોકપ્રિય છે.

સંકટ મોચન ભગવાન હનુમાનને કળિયુગના રાજા કહેવામાં આવ્યા છે. કહેવાય છે કે તે હંમેશા કોઈ ને કોઈ સ્વરૂપે ભક્તોને પોતાના અસ્તિત્વની ઝલક આપતા રહે છે. હનુમાનજીના તમામ મંદિરોમાં ઘણી બધી આસ્થાઓ છે અને હનુમાન મંદિરોમાં મોટી સંખ્યામાં ભક્તો દર્શન માટે આવતા રહે છે, પરંતુ નર્મદા નદીના કિનારે આવેલા આ હનુમાન મંદિરની કથા અનોખી છે. અહીં સિંદૂર સ્વરૂપમાં બેઠેલા બજરંગબલી ભક્તો પર આશીર્વાદ વરસાવે છે.

હિન્દુ ધર્મમાં મંગળવારનો દિવસ મર્યાદા પુરુષોત્તમ ભગવાન રામના પરમ ભક્ત હનુમાનજીને સમર્પિત છે. જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર કુંડળીમાં મંગળ ગ્રહને બળવાન બનાવવા માટે મંગળવારે ભગવાન હનુમાનની પૂજા કરવાની પરંપરા છે. એક ધાર્મિક માન્યતા છે કે ભગવાન હનુમાનની પૂજા કરવાથી જીવનના દરેક પ્રકારના દુ:ખ અને પરેશાનીઓ દૂર થઈ જાય છે. કારકિર્દી અને વ્યવસાયમાં પણ પ્રગતિ થાય.

આ મંદિર જબલપુરના તિલવાડા વિસ્તારમાં આવેલું છે. અહીં દરરોજ હજારો ભક્તોનો અવિરત પ્રવાહ રહે છે. આ મંદિરમાં માત્ર જબલપુરના લોકો જ નહીં પરંતુ દેશભરમાંથી ભક્તો પણ પૂજા કરવા આવે છે. હનુમાનજીનું આ મંદિર ખૂબ જ પ્રાચીન અને લોકપ્રિય છે. આવો અમે તમને આ જગ્યા વિશે કેટલીક અનોખી વાતો જણાવીએ.

વાનરો પાઠ સાંભળવા આવે છે

આ મંદિરના પૂજારીએ જણાવ્યું કે જ્યારે પણ અહીં હનુમાન ચાલીસા અથવા રામાયણનો પાઠ કરવામાં આવે છે ત્યારે શ્રી રામની વાનર સેના આવીને મંદિરમાં બેસીને હનુમાન ચાલીસા અને રામાયણના પાઠ પૂરા ધ્યાનથી સાંભળે છે. તેમણે કહ્યું કે વાંદરાઓ પાઠ સમયે જ આવે છે અને પાઠ સાંભળીને ચાલ્યા જાય છે. તેઓ મંદિરમાં કોઈ ભક્તને ચીડવતા કે હેરાન કરતા નથી કે કોઈ ભક્ત તેમને ચીડવતા નથી.

માતા નર્મદા પણ દર્શન માટે આવે છે

પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર હનુમાનજીને સિંદૂર ખૂબ જ પ્રિય છે. કહેવાય છે કે મંગળવારે સાચા મનથી હનુમાનજીને સિંદૂર ચઢાવવાથી બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ થાય છે. જબલપુરના તિલવારા ઘાટ પર સ્થિત સંકટ મોચન હનુમાન મંદિરના પૂજારી દામોદર દાસે જણાવ્યું કે, માતા નર્મદાના કિનારે સ્થિત હનુમાનજીના તમામ મંદિરોમાં વિશેષ માન્યતાઓ છે. એવું કહેવાય છે કે માતા નર્મદા પોતે અહીં હનુમાનજીના દર્શન કરવા આવે છે. એવું કહેવાય છે કે સવારે આ મંદિરમાં કોઈ ચોક્કસ આવે છે અને દર્શન કરીને જતા રહે છે.

મહિલાઓને પ્રતિમાને સ્પર્શ કરવાની છૂટ નથી

પૂજારીના મતે હનુમાનજી બ્રહ્મચારી હતા અને શાસ્ત્રો અનુસાર કોઈ પણ સ્ત્રીને બ્રહ્મચારીને સ્પર્શ કરવાની મનાઈ નથી. તેથી મંદિરમાં હનુમાનજીની મૂર્તિની આસપાસ પારદર્શક પડદો લગાવવામાં આવ્યો છે, જેથી મહિલાઓ હનુમાનજીની મૂર્તિને સ્પર્શ કરી શકે નહીં. પૂજારીએ કહ્યું કે મંદિરોમાં મહિલાઓને હનુમાનજીની મૂર્તિને સ્પર્શ કરવાની મંજૂરી નથી, જેના કારણે તેમની મૂર્તિની આસપાસ 24 કલાક પારદર્શક પડદા જેવું લાગેલુ રહે છે.


Spread the love

Related posts

શ્રી ગોવિંદ ગુરુ યુનિવર્સિટી ગુજરાતી વિભાગ ખાતે શ્રી ઉમાશંકર જોશી ના 112 મી જન્મ જયંતી નિમિત્તે કાર્યક્રમ યોજાયો

Team News Updates

VIRAL VIDEO:સૌરાષ્ટ્રમાં ST બસનાં HOTEL STOP પર કોનું તગડું સેટીંગ??

Team News Updates

3 વર્ષના કૃણાલની ચકચારી હત્યાનો પર્દાફાશ:માતા જ પુત્રના મૃતદેહને ખભે ઊંચકી ઘરે લઈ ગઈ, પતિને કહ્યું અકસ્માતમાં મરી ગયો; CCTVની એક નાની જલકે ખોલ્યો હત્યાનો ભેદ

Team News Updates