News Updates
NATIONAL

કર્ણાટકમાં સિદ્ધારમૈયા CM, શિવકુમાર ડેપ્યુટી CM:ડીકેએ કહ્યું- પાર્ટીના હિતને ધ્યાનમાં રાખીને ફોર્મ્યુલા પર સહમત, સાંસદનાં ભાઈએ કહ્યું- હું ખુશ નથી

Spread the love

ચાર દિવસની સમજાવટ અને સોનિયા ગાંધીના હસ્તક્ષેપ બાદ આખરે ડીકે શિવકુમાર સંમત થયા. સિદ્ધારમૈયા કર્ણાટકના સીએમ અને ડીકે ડેપ્યુટી સીએમ હશે. પાર્ટીના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર મોડી રાત્રે સોનિયા ગાંધીએ ડીકે સાથે વાત કરી હતી. આ પછી જ સીએમ પદ માટે અડીખમ ડીકે માની ગયાં. જણાવવામાં આવી રહ્યું છે કે આ અંગે સત્તાવાર જાહેરાત આજે કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગે કરશે.

શિવકુમારે ગુરુવારે સવારે કહ્યું, ‘હું પાર્ટીની ફોર્મ્યુલાથી સંમત છું. આગળ લોકસભાની ચૂંટણી છે અને હું જવાબદારીઓ માટે તૈયાર છું. પક્ષના હિતને ધ્યાનમાં રાખીને મેં સંમતિ આપી છે. ડીકેના ભાઈ અને સાંસદ ડીકે સુરેશે કહ્યું કે હું સંપૂર્ણપણે ખુશ નથી.

કોંગ્રેસે આજે સાંજે 7 વાગ્યે બેંગલુરુમાં કોંગ્રેસ ધારાસભ્ય દળની બેઠક બોલાવી છે. આમાં પાર્ટીના સેન્ટ્રલ ઓબ્ઝર્વર પણ પહોંચશે. નવી સરકારનો શપથ ગ્રહણ સમારોહ 20 મેના રોજ બેંગલુરુમાં યોજાશે. અગાઉ સિદ્ધારમૈયા અને ડીકે સાથે રાહુલ અને ખડગેની બે બેઠકો અનિર્ણિત રહી હતી.

લોકસભા ચૂંટણી બાદ ડીકે સીએમ બનશે
શિવકુમાર 50-50ની ફોર્મ્યુલા પર સહમત થયા છે. સિદ્ધારમૈયા પહેલા અઢી વર્ષ માટે અને ડીકે આગામી અઢી વર્ષ માટે સીએમ રહેશે. મતલબ કે લોકસભા ચૂંટણી પછી 2025માં ડીકે મુખ્યમંત્રી બનશે. જોકે હવે કર્ણાટકના કોંગ્રેસ પ્રદેશ અધ્યક્ષ કોણ હશે, તેનું નામ નક્કી નથી.

આજની અપડેટ્સ

  • સિદ્ધારમૈયા અને ડીકે શિવકુમાર ગુરુવારે સવારે કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા કેસી વેણુગોપાલના ઘરે તેમને મળવા પહોંચ્યા હતા.
  • ડીકેના ભાઈ ડીકે સુરેશે કહ્યું કે હું સંપૂર્ણ રીતે ખુશ નથી, પરંતુ કર્ણાટકના હિતમાં અમે અમારી પ્રતિબદ્ધતાને પૂર્ણ કરવા માંગીએ છીએ… તેથી જ ડીકેએ આ ફોર્મ્યુલા સ્વીકારી છે… ભવિષ્યમાં આપણે જોઈશું કે, હજુ ઘણો લાંબો રસ્તો છે. જાઓ મારે ડીકે શિવકુમાર માટે સીએમ પદ જોઈએ છે… પરંતુ એવું ન થયું, અમે રાહ જોઈશું.
  • કર્ણાટકના ભૂતપૂર્વ ડેપ્યુટી સીએમ જી પરમેશ્વરાએ કહ્યું કે AICC સત્તાવાર રીતે જાહેરાત કરે કે કોને કયું પદ આપવામાં આવશે, અને પછી બાકીના આગળ વધશે.
  • પાર્ટીના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ ખડગે શપથ ગ્રહણ સમારોહ માટે વિપક્ષના નેતાઓને પણ આમંત્રણ મોકલશે. રાહુલ ગાંધી, સોનિયા ગાંધી અને મહાસચિવ પ્રિયંકા ગાંધી પણ બેંગલુરુ પહોંચશે.

ડીકે સ્વીકારવા તૈયાર નથી
આ પહેલા બુધવારે એવા અહેવાલો આવ્યા હતા કે ડીકે ડેપ્યુટી સીએમ, કર્ણાટક પ્રદેશ કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ અને બે મંત્રાલયો સાથે સહમત છે. હાઈકમાન્ડ સિદ્ધારમૈયાને સીએમ બનાવવા માગે છે અને તેઓએ ડીકેની સામે ત્રણ ફોર્મ્યુલા રાખ્યા હતા. પછી સમાચાર આવ્યા કે તેઓ કોઈ વાતે સહમત નથી. ડીકેએ ખડગેને સ્પષ્ટ કહ્યું કે જો તમારે તેમને સીએમ બનાવવા હોય તો તેમને સીએમ બનાવો, હું ડેપ્યુટી સીએમ બનીશ નહીં.

સવારથી દિલ્હીમાં લખાઈ રહેલી કર્ણાટક સરકારની સ્ક્રિપ્ટ કલાકે કલાક બદલાતી રહી. ડીકેએ હાઈકમાન્ડને કહ્યું- ‘તે લોકસભામાં 20થી 22 સીટો જીતી શકે છે.’

ડીકે-સિદ્ધે બુધવારે સવારે ખડગે અને રાહુલ ગાંધી સાથે બેઠક કરી હતી, પરંતુ સર્વસંમતિ સુધી પહોંચી શક્યા ન હતા. બેંગલુરુમાં શપથ ગ્રહણની ચાલી રહેલી તૈયારીઓ અટકાવી દેવામાં આવી હતી. અગાઉ ડીકેએ કહ્યું હતું કે જો કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગેને મુખ્યમંત્રી બનાવવામાં આવે છે તો તેઓ તેમના નેતૃત્વમાં કામ કરવા તૈયાર છે.


સીન: 8

સિદ્ધારમૈયા બુધવારે રાત્રે લગભગ 10 વાગે કોંગ્રેસના કર્ણાટક પ્રભારી રણદીપ સિંહ સુરજેવાલાને દિલ્હીમાં ઘરે મળ્યા હતા. બંને નેતાઓએ વર્તમાન સ્થિતિ પર ચર્ચા કરી હતી.

સીન: 7
બુધવારે રાત્રે રાહુલ ગાંધીએ સિદ્ધા-ડીકે સાથે બીજી વખત બેઠક કરી હતી. તેમાં ખડગે પણ હાજર હતા. અંદર શું થયું તે જાણી શકાયું નથી, પરંતુ આ બેઠક પછી બેંગલુરુમાં સમર્થકોને બોલાવવામાં આવ્યા હતા અને ગુરુવારે દિલ્હી આવવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું.

સીન: 6
ડીકે શિવકુમાર દિલ્હીમાં તેમના સમર્થકો સાથે બેઠક કરી રહ્યા છે. સમર્થકો પાસે તેમનો અભિપ્રાય પૂછવામાં આવી રહ્યો છે, કારણ કે સરકાર બન્યા બાદ તેમને મંત્રાલયોમાં પણ એડજસ્ટ થવું પડશે. જો કે, સ્ત્રોતે પુષ્ટિ કરી છે કે ડીકે કોઈપણ સંજોગોમાં બળવો કરશે નહીં. તેઓ તેમની કેટલીક શરતો સાથે આગામી 2 થી 3 કલાકમાં સિદ્ધારમૈયાના નામ પર સંમત થઈ શકે છે.

સીન:5
કર્ણાટક કોંગ્રેસના પ્રભારી રણદીપ સુરજેવાલાએ મીડિયા સામે આવીને કહ્યું કે 48થી 72 કલાકમાં કેબિનેટની રચના થઈ જશે. હજુ સુધી કોઈ અંતિમ નિર્ણય લેવાયો નથી. કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગે વાતચીત કરી રહ્યા છે. આ દરમિયાન સમાચાર આવ્યા કે હવે ડીકે શિવકુમારને મનાવવાની જવાબદારી પ્રિયંકા ગાંધીને સોંપવામાં આવી છે. તે સાંજે ડીકે સાથે વાત કરશે.

સીન: 4
ડીકે શિવકુમારે કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગે સાથે વાત કરી હતી. તેમની સામે એવો પ્રસ્તાવ પણ મૂકવામાં આવ્યો હતો કે સિદ્ધારમૈયાને બે વર્ષ માટે સીએમ બનાવવામાં આવશે, ત્યારબાદ તેમને સીએમ બનાવવામાં આવશે, પરંતુ આ શરતે પણ ડીકે સહમત ન થયા.

ડીકે પણ નથી ઈચ્છતા કે કર્ણાટકમાં ત્રણ ડેપ્યુટી સીએમ બનાવવામાં આવે. તેઓ માને છે કે આના કારણે નિર્ણયો લેવામાં નહીં આવે અને જૂથવાદ વધશે. 50:50 ફોર્મ્યુલા પર તેમનું માનવું છે કે આનાથી કર્ણાટકમાં રાજસ્થાન જેવી સ્થિતિ સર્જાઈ શકે છે.

સીન: 3
શિવકુમારના સમર્થકો રાહુલ ગાંધીના નિવાસસ્થાન સામે એકઠા થયા હતા અને તેમને સીએમ બનાવવાના નારા લગાવવા લાગ્યા હતા. અહીં સિદ્ધારમૈયાના સમર્થકોએ જશ્ન મનાવવાનું શરૂ કર્યું. તેમના પોસ્ટરો પર દૂધ ચઢાવવામાં આવ્યું હતું.

કુરુબા સમાજના લોકો પણ તેમને અભિનંદન આપવા લાગ્યા. અહીં વોક્કાલિગા સમુદાયના લોકો બેંગલુરુમાં જ સિદ્ધારમૈયાની સીએમ તરીકે નિમણૂકનો વિરોધ કરતા જોવા મળ્યા હતા.

સીન: 2
સિદ્ધારમૈયા બાદ ડીકે શિવકુમાર રાહુલ ગાંધીને મળવા પહોંચ્યા હતા. અડધો કલાક વાત કરી. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર રાહુલે ડીકેની સામે ત્રણ ફોર્મ્યુલા રાખ્યા હતા. તેમને કહેવામાં આવ્યું હતું કે લોકસભાની ચૂંટણીને ધ્યાનમાં રાખીને સિદ્ધારમૈયાને સીએમ જ રહેવું જોઈએ. તેઓ ડેપ્યુટી સીએમ, કેપીસીસી પ્રમુખ સાથે બે મોટા પોર્ટફોલિયો લઈ શકે છે.

તેમની પસંદગીના ધારાસભ્યોને મંત્રી બનાવવામાં આવશે. તે શક્તિશાળી રહેશે, પરંતુ ડીકે કંઈપણ પર સંમત થશે નહીં. તેમણે કહ્યું કે તેઓ સિદ્ધારમૈયાને સીએમ તરીકે જોવા નથી માંગતા. કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગેને મુખ્યમંત્રી બનાવો. તેમના નેતૃત્વમાં કામ કરવા ઈચ્છુક.

સીન: 1
બુધવારે સવારે 11 કલાકે હતી. કોંગ્રેસ હાઈકમાન્ડે કર્ણાટકમાં સરકાર બનાવવાની ફોર્મ્યુલા નક્કી કરી હતી. સીએમ પદ માટે સિદ્ધારમૈયાનું નામ ફાઈનલ હતું. ડીકે શિવકુમારને ડેપ્યુટી સીએમ, બે મંત્રાલયો અને કેપીસીસી પ્રમુખ બનાવવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો.

આ ફોર્મ્યુલા પર સિદ્ધારમૈયા પણ તૈયાર હતા. આ સમાચાર બહાર આવતા જ તેમના સમર્થકોએ જશ્ન મનાવવાનું શરૂ કરી દીધું હતું. રાહુલ ગાંધીને મળ્યા બાદ સિદ્ધારમૈયા પોતાના સમર્થકો સાથે હોટલ પરત ફર્યા હતા.

સીએમ પદને લઈને છેલ્લા ચાર દિવસથી બેંગલુરુથી દિલ્હી સુધી અનેક બેઠકો યોજાઈ હતી. સિદ્ધારમૈયા રેસમાં આગળ હતા. આ પહેલા રવિવારે કોંગ્રેસ વિધાયક દળની બેઠકમાં તમામ ધારાસભ્યોએ ખડગેને નેતાની પસંદગી કરવાની સત્તા આપી હતી. આ પછી કોંગ્રેસ અધ્યક્ષે નિરીક્ષકોને તમામ ધારાસભ્યો સાથે વન ટુ વન વાત કરવાનું કહ્યું હતું. જેમાંથી 80થી વધુ ધારાસભ્યોએ સિદ્ધારમૈયાની તરફેણમાં મતદાન કર્યું હતું.

ડીકે શિવકુમારે મંગળવારે સવારે બેંગલુરુમાં કહ્યું, ‘આપણે બધા એક છીએ. આપણે 135 છીએ. હું કોઈને વિભાજિત કરવા માંગતો નથી. તેઓ મને પસંદ કરે છે કે નહીં. હું એક જવાબદાર વ્યક્તિ છું. હું છેતરાઈશ નહીં કે બ્લેકમેલ નહીં કરું. અમે કોંગ્રેસ પાર્ટી બનાવી, અમે આ ઘર બનાવ્યું. હું તેનો એક ભાગ છું.

તેમણે કહ્યું, ‘માતા તેના બાળકને બધું જ આપે છે. સોનિયા ગાંધી અમારા આદર્શ છે. કોંગ્રેસ દરેક માટે પરિવાર સમાન છે. આપણું બંધારણ ખૂબ મહત્વનું છે અને આપણે બધાના હિતોનું રક્ષણ કરવાનું છે. અમારું આગામી લક્ષ્ય લોકસભામાં 20 બેઠકો જીતવાનું છે. 13 મેના રોજ ચૂંટણી પરિણામ આવ્યા બાદ કોંગ્રેસ મુખ્યમંત્રીની જાહેરાત કરી શકી નથી.


Spread the love

Related posts

બાબા બાગેશ્વર માટે આલિશાન બંગલો તૈયાર:અમદાવાદમાં 10 બેડરૂમના બંગલામાં રહેશે, સુરક્ષામાં 200 જેટલા સિક્યુરિટી ગાર્ડ 24 કલાક તહેનાત રહેશે

Team News Updates

સિવિલ વોર તરફ આગળ વધ્યું પાકિસ્તાન:સૌથી મોટું રાજ્ય પંજાબ હવે સેનાને સોંપાયું, દરેક શહેરમાં હિંસા-આગચંપી; જુઓ 15 PHOTOS

Team News Updates

અનુજ પટેલની તબિયતમાં સુધારો:ભુપેન્દ્ર પટેલના દિકરો કોમામાંથી બહાર, વેન્ટિલેટર સપોર્ટ હટાવ્યો; આજે અન્ય હોસ્પિટલમાં શિફ્ટ કરાશે

Team News Updates