News Updates
INTERNATIONAL

G7 Summit In Japan: G7 સમિટ માટે જાપાનના હિરોશિમા શહેરને કેમ પસંદ કરવામાં આવ્યું? જાણો કારણ

Spread the love

પરમાણુ વિસ્ફોટનો ભોગ બનેલા હિરોશિમામાં બરબાદીના ડાઘ હજુ પણ દેખાય છે. હિરોશિમા શહેરની મધ્યમાં પરમાણુ બોમ્બનો ડોમ બનાવવામાં આવ્યો છે. તે પરમાણુ હુમલા અને તેમાં માર્યા ગયેલા લોકોની યાદ અપાવે છે.

જાપાનના હિરોશિમામાં (Hiroshima) જી-7 સમિટ શરૂ થઈ ગઈ છે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી 19થી 21 મે સુધી ચાલનારી આ સમિટમાં ભાગ લેવા પહોંચ્યા છે. હિરોશિમા એ જ શહેર છે જ્યાં પરમાણુ હુમલો થયો હતો અને આખું શહેર નાશ પામ્યું હતું. અહીં પહોંચ્યા બાદ વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પરમાણુ હુમલામાં માર્યા ગયેલા લોકોને શ્રદ્ધાંજલિ આપશે અને રાષ્ટ્રપતિ મહાત્મા ગાંધીની પ્રતિમાનું અનાવરણ કરશે. જાપાનના પીએમ ફુમિયો કિશિદાને મળ્યા બાદ સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમમાં જોડાશે.

સામાન્ય રીતે જ્યારે G-7 જૂથમાં સામેલ દેશો આ ઈવેન્ટની અધ્યક્ષતા કરે છે, ત્યારે તેઓ ઈવેન્ટ માટે રાજધાની અથવા કોઈ મોટું અને ખાસ શહેર પસંદ કરે છે, પરંતુ જાપાને G-7 સમિટ માટે હિરોશિમાની પસંદગી કરી છે. જે ખૂબ જ શાનદાર શહેર છે. આવી સ્થિતિમાં સવાલ એ થાય છે કે આવું કેમ કરવામાં આવ્યું?

કેમ સમિટ માટે હિરોશિમાની પસંદગી કરવામાં આવી?

પરમાણુ વિસ્ફોટનો ભોગ બનેલા હિરોશિમામાં બરબાદીના ડાઘ હજુ પણ દેખાય છે. હિરોશિમા શહેરની મધ્યમાં પરમાણુ બોમ્બનો ડોમ બનાવવામાં આવ્યો છે. તે પરમાણુ હુમલા અને તેમાં માર્યા ગયેલા લોકોની યાદ અપાવે છે.

તે લોકોને જણાવે છે કે પરમાણુ શસ્ત્રો કેટલી હદે વિનાશનું કારણ બને છે. જાપાનના પીએમ કિશિદા લાંબા સમયથી પરમાણુ હથિયારો વિરુદ્ધ અવાજ ઉઠાવી રહ્યા છે. કિશિદા પહેલા જ પોતાની ઈચ્છા વ્યક્ત કરી ચૂક્યા છે કે G-7 શિખર સંમેલન દ્વારા તેઓ વિશ્વને સંદેશ આપવા માંગે છે કે આપણને એવી દુનિયાની જરૂર છે જેની પાસે પરમાણુ હથિયારો નથી. PMએ વિશ્વના મોટા દેશો સુધી પોતાનો સંદેશ પહોંચાડવા માટે હિરોશિમાની પસંદગી કરી છે.

આવું કરવા પાછળનું બીજું એક કારણ છે. ખરેખર, હિરોશિમા પીએમ કિશિદાનો મતવિસ્તાર છે. કિશિદા એવી સ્થિતિનો સામનો કરી રહ્યા છે, જ્યારે વિશ્વના ઘણા દેશો અન્ય દેશો પર પરમાણુ હુમલાની વાત કરી ચૂક્યા છે.

યુક્રેન પર હુમલા બાદ રશિયાએ અનેકવાર પરમાણુ યુદ્ધની ધમકી આપી છે. ઉત્તર કોરિયા પહેલેથી જ પરમાણુ હથિયારોની શક્તિ વધારવામાં વ્યસ્ત છે. તે સમયાંતરે ઘાતક મિસાઈલોનું પરીક્ષણ કરે છે અને તેના દુશ્મનને ડરાવવા માટે અઘોષિત ધમકીઓ આપે છે.

તેમ છતાં હજુ સુધી વિશ્વના મોટાભાગના દેશોએ જાહેરાત પણ કરી નથી કે તેઓ પરમાણુ હથિયારોનો ઉપયોગ નહીં કરે. આ જ કારણ છે કે જાપાને સમિટ માટે હિરોશિમા શહેરની પસંદગી કરી છે. ચર્ચા છે કે જી-7 સમિટમાં પરમાણુ હથિયારોનો મુદ્દો પણ ઉઠાવવામાં આવશે.

શું છે ગેસ્ટ કન્ટ્રી, જેના માટે ભારતને આમંત્રણ મળ્યું?

G-7 દેશમાં જર્મની, ઈટાલી, જાપાન, યુનાઈટેડ કિંગડમ, અમેરિકા, કેનેડા, ફ્રાન્સનો સમાવેશ થાય છે. ભારતને મહેમાન દેશ તરીકે આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું છે. કાર્યક્રમની અધ્યક્ષતા કરનાર દેશ નક્કી કરે છે કે કયા દેશોને મહેમાન તરીકે આમંત્રિત કરવામાં આવશે.

સામાન્ય રીતે જે દેશોને મહેમાન તરીકે આમંત્રિત કરવામાં આવે છે તે મોટાભાગે રશિયા અને ચીનના મિત્ર દેશો હોય છે. આવી સ્થિતિમાં જાપાન ભારતને આમંત્રણ આપીને રશિયા અને ચીન પર દબાણ બનાવવા માંગે છે કારણ કે ચીન અને જાપાનના સંબંધો પહેલાથી જ ખરાબ છે. રશિયાને પહેલા જ આ ગ્રુપમાંથી હટાવી દેવામાં આવ્યું છે. વિશ્વમાં ભારતની વધતી જતી વિશ્વસનીયતાને કારણે તે G-7 જૂથમાં સામેલ થાય તેવી શક્યતા છે.


Spread the love

Related posts

પાકિસ્તાનના શાસક ગઠબંધનમાં વિભાજન:ઝરદારીની પાર્ટીએ કહ્યું- આ ચૂંટણી બજેટથી લોકો પરેશાન છે; સરકારે કહ્યું- રાજકારણ પછીથી પણ કરી શકાય છે

Team News Updates

 કાવતરા પાછળ RAW અધિકારીઓનો હાથ,સંરક્ષણ વિભાગની માહિતી ચોરવાના પ્રયાસમાં હતા:દાવો- ઓસ્ટ્રેલિયાએ ભારતીય જાસૂસોને દેશમાંથી હાંકી કાઢ્યા 

Team News Updates

આ દેશોમાં ડોલર જેટલો જ મજબૂત છે ભારતીય રૂપિયો, સસ્તામાં કરી શકો છો વિદેશ પ્રવાસ

Team News Updates