News Updates
INTERNATIONAL

G7 બેઠક માટે PM મોદી જાપાન પહોંચ્યા:અમેરિકા રશિયા પર પ્રતિબંધોનો મુદ્દો ઉઠાવશે, ઝેલેન્સકી પણ હાજરી આપશે

Spread the love

જાપાનના હિરોશિમા શહેરમાં શુક્રવારે G7 બેઠક માટે વિશ્વની 7 કહેવાતી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થાઓના નેતાઓ એક મંચ પર ભેગા થયા છે. આ બેઠકમાં અતિથિ તરીકે આ કાર્યક્રમમાં સામેલ થવા માટે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પણ રવાના થઈ ગયા છે. જ્યારે, જાપાન પહોંચ્યા પછી, બીજા વિશ્વયુદ્ધમાં હિરોશિમા પરના પરમાણુ હુમલામાં તમામ G7 નેતાઓ માર્યા ગયા લોકોને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી.

21 મે સુધી ચાલનારી આ બેઠકમાં જળવાયુ પરિવર્તન અને અર્થવ્યવસ્થા તેમજ ચીન અને રશિયા પર ચર્ચા કરવામાં આવશે. યુક્રેન યુદ્ધને કારણે અમેરિકાએ રશિયા પર 300 પ્રતિબંધો લગાવવાની યોજના ઘડી રહ્યું છે. જ્યારે, બેઠક શરૂ થાય તે પહેલાં જ, બ્રિટિશ વડાપ્રધાન ઋષિ સુનકે રશિયન હીરા પર પ્રતિબંધની જાહેરાત કરી છે. બ્લૂમબર્ગ ઉપરાંત રિપોર્ટમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકી પણ આ બેઠકમાં હાજરી આપશે.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી આજે જી-7 સમિટ માટે જાપાનના હિરોશિમા જવા રવાના થયા. મોદી 21 મે સુધી અહીં રહેશે. 66 વર્ષ બાદ એવું પહેલી વખત બની રહ્યું છે જ્યારે કોઈ ભારતીય વડાપ્રધાન જાપાનના હિરોશિમા શહેર પહોંચી રહ્યા છે. જવાહરલાલ નેહરુએ 1957માં હિરોશિમાની મુલાકાત લીધી હતી.

મુલાકાત મહત્ત્વપૂર્ણ છે કારણ કે…
હિરોશિમામાં મોદીની હાજરી મહત્ત્વની છે. વાસ્તવમાં, ભારત એવા દેશોમાં સામેલ છે જેમણે પરમાણુ અપ્રસાર સંધિ (પરમાણુ અપ્રસાર સંધિ અથવા NPT) પર હસ્તાક્ષર કર્યા નથી. આ કરારનો હેતુ પરમાણુ પરીક્ષણ પર પ્રતિબંધ મૂકવાનો છે. હિરોશિમા એ વિશ્વનું પ્રથમ શહેર છે, જ્યાં ઇતિહાસનો પ્રથમ અને અત્યાર સુધીનો છેલ્લો પરમાણુ હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો.

પીસ મેમોરિયલ પાર્કની પણ મુલાકાત લેશે
વિદેશ સચિવ વિનય મોહન ક્વાત્રાએ કહ્યું- મોદી હિરોશિમામાં મહાત્મા ગાંધીની પ્રતિમાનું અનાવરણ કરશે. સમિટ બાદ તેઓ જી-7 નેતાઓ સાથે પીસ મેમોરિયલ પાર્કની પણ મુલાકાત લેશે. આ પાર્ક પરમાણુ હુમલાના પીડિતોની યાદમાં બનાવવામાં આવ્યો છે.

સિડનીને બદલે હિરોશિમામાં QUAD બેઠક યોજવાનો પ્રયાસ
ક્વાત્રાએ કહ્યું- મોદી જાપાનના વડાપ્રધાન ફુમિયો કિશિદા સહિત અન્ય દેશોના નેતાઓ સાથે પરસ્પર સંબંધો પર ચર્ચા કરશે. અમે પ્રયાસ કરી રહ્યા છીએ કે QUAD દેશોના નેતાઓની બેઠક પણ હિરોશિમામાં જ યોજાય. આનું કારણ એ છે કે તારીખોની સમસ્યાને કારણે અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેને સિડનીનો પ્રવાસ રદ કર્યો છે.

ક્વાત્રાએ જણાવ્યું કે G-7 સમિટ બાદ પીએમ મોદી પાપુઆ ન્યૂ ગિની જશે. અહીં તે થોડા કલાકો રોકાશે અને પછી 22 મેના રોજ ઓસ્ટ્રેલિયા જવા રવાના થશે.

G7 દેશો ચીનનું વર્ચસ્વ ઘટાડવા માટે યોજનાઓ બનાવશે
ન્યૂઝ એજન્સી એપી અનુસાર સમિટ દરમિયાન રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ પર પણ ચર્ચા થશે. અમેરિકી અધિકારીઓનો દાવો છે કે આ દરમિયાન ચીનના વધતા આર્થિક પ્રભાવ પર ચર્ચા કરવામાં આવશે. સંયુક્ત નિવેદનમાં ચીન તરફથી પડકારનો સામનો કરવાની રીતો પર એક સંપૂર્ણ વિભાગ પણ હશે.

રોઇટર્સના અહેવાલ મુજબ, બિડેનની વિદેશ નીતિનું ધ્યાન ચીન સાથેની સ્પર્ધા પર છે. જોકે, ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે G7 દ્વારા ચીનના આર્થિક વર્ચસ્વ પર પણ સવાલો ઉઠાવ્યા હતા, પરંતુ તેના પર બહુ ધ્યાન આપવામાં આવ્યું ન હતું.

હિરોશિમામાં શરૂ થનારી બેઠક ચીન સામે G7 દેશોની એકતાની પણ કસોટી કરશે. હકીકતમાં, ગયા મહિને ફ્રાન્સના રાષ્ટ્રપતિ ઇમેન્યુઅલ મેક્રોને ચીનથી પરત ફર્યા બાદ વન ચાઇના પોલિસીનું સમર્થન કર્યું હતું. મેક્રોને કહ્યું હતું કે આપણે ચીન સાથેના સંબંધોમાં અમેરિકાના દબાણથી બચવું પડશે. આવી સ્થિતિમાં ફ્રાન્સ જી-7 દેશોના સંયુક્ત નિવેદનમાં ચીન વિરુદ્ધના નિવેદનબાજીથી બચવાનો પ્રયાસ કરી શકે છે.


Spread the love

Related posts

પુતિન પર જીવલેણ હુમલો:રશિયાએ યુક્રેન પર લગાવ્યો પુતિનની હત્યાનો આરોપ, કહ્યું- 2 ડ્રોન મોકલ્યા હતા

Team News Updates

KTF ચીફ હરદીપ નિજ્જરને કેનેડામાં ગોળી મારી, SFJ ચીફ પણ પન્નુની નજીક હતો,ખાલિસ્તાની આતંકવાદીની હત્યા

Team News Updates

14 વર્ષના છોકરા પર એલન મસ્ક ફિદા:ટેલેન્ટ જોઈ સ્પેસ એક્સમાં આપી નોકરી, હવે દુનિયાનો યંગ સોફ્ટવેર એન્જિનિયર બન્યો

Team News Updates