News Updates
NATIONAL

150 મોમોઝ ખાવાથી મોત, શું વધારે ખાવાથી થયું મૃત્યુ કે તેનું કારણ કંઈક બીજું હતું?

Spread the love

બિહારના ગોપાલગંજમાં વધુ પડતા મોમોઝ ખાવાથી એક યુવકનું મોત થયું છે. તેણે 150 મોમો ખાધા હતા. જ્યારે તે બીમાર પડ્યો ત્યારે તેને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો. બાદમાં મૃત્યુ પામ્યા હતા. જાણો કેવી રીતે થયું યુવકનું મોત?

હાલમાં જ બિહારમાં એક યુવકનું ઘણા મોમો ખાવાથી મોત થયું છે. આ યુવકે તેના મિત્રો સાથે શરત લગાવીને 150 મોમો ખાધા હતા. ક્ષમતા કરતા વધુ મોમોઝ ખાધા બાદ અચાનક તે વ્યક્તિની તબિયત બગડી અને તેને ગંભીર હાલતમાં હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો. ડોક્ટરોએ પણ તેને બચાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો પરંતુ સારવાર દરમિયાન યુવકનું મોત થયું હતું. સ્વાભાવિક છે કે મોમોઝના અતિશય આહારને કારણે યુવકનું મોત ચર્ચાનો વિષય બન્યું છે. ચાલો સમજીએ કે શા માટે અતિશય આહાર ક્યારેક મૃત્યુ તરફ દોરી જાય છે.

અતિશય ખોરાકને કારણે થઈ શકે છે મોત

નિષ્ણાતો આ વિશે કહે છે કે જો કોઈ વ્યક્તિ તેની ક્ષમતા કરતાં વધુ ખાય છે, તો તેના પેટ પર વધુ પડતું દબાણ શરૂ થાય છે. વધુ પડતું ખાધા પછી પેટનું ફૂલવું અને ફેફસાં પર વધુ પડતું દબાણ આવવું એ સામાન્ય બાબત છે. આ સ્થિતિમાં શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થવી સ્વાભાવિક છે. ઘણા કિસ્સાઓમાં હૃદયને ઓક્સિજનના પુરવઠામાં સમસ્યા છે અને અચાનક મૃત્યુના અહેવાલો આવે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ એક જ સમયે તેના શરીરની ક્ષમતા કરતા 4 ગણું ખાય તો પણ તેનું મૃત્યુ થઈ શકે છે.

શું મોમોઝ બન્યા મોતનું કારણ ?

સફદરજંગ હોસ્પિટલના મેડિસિન વિભાગમાં પ્રોફેસર ડૉ. જુગલ કિશોર સમજાવે છે કે વધુ પડતું ખાવાથી મૃત્યુ થઈ શકે છે. મોમોસ હોય કે અન્ય કોઈપણ ખોરાક, જો તમે શરીરની ક્ષમતા કરતા વધારે ખાશો તો મૃત્યુનો ભય છે. આ કિસ્સામાં, વ્યક્તિએ 150 મોમોઝ ખાધા હતા, જે શરીરની ક્ષમતા કરતા અનેક ગણા વધારે છે. આટલા બધા મોમોઝ ખાતી વખતે તેના શરીરમાં અનેક પ્રોબ્લેમ્સ થવા માંડ્યા હશે જેના કારણે મૃત્યુ થયું.

ડો.કિશોર કહે છે કે કોઈ પણ ખોરાક એક મર્યાદામાં ખાવો એ ઠીક છે. જો તમે શરીરની ક્ષમતા કરતા વધારે ખાઓ છો, તો શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થઈ શકે છે. શરીરમાં ઓક્સિજનનો પુરવઠો પણ સંપૂર્ણપણે બંધ થઈ શકે છે, જેના કારણે મૃત્યુ પણ થઈ શકે છે. ડાયાફ્રેમના (Diaphragm) કાર્ય પર અસરને કારણે આવું થાય છે. વાસ્તવમાં ડાયાફ્રેમ માનવ શરીરનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ છે. તે ફેફસાંની નીચે એક શ્વસન સ્નાયુ છે જે શ્વાસ લેવાની પ્રક્રિયામાં મદદ કરે છે.

ડાયાફ્રેમના કામ ન થવાને કારણે થાય છે મૃત્યુ

ડૉ. કિશોર કહે છે કે જ્યારે વ્યક્તિ શ્વાસ લે છે ત્યારે ડાયાફ્રેમ સંકોચાય છે અને ફેફસામાં હવા ભરવા માટે જગ્યા બનાવે છે. આ પ્રક્રિયા દરમિયાન જ્યારે ડાયાફ્રેમ ઉપરની તરફ દબાણ કરે છે, ત્યારે વ્યક્તિ શ્વાસ બહાર કાઢે છે. ડાયાફ્રેમ શરીરમાં 24 કલાક આ પ્રક્રિયા કરતી રહે છે, પરંતુ જો વ્યક્તિ વધુ ખોરાક ખાય છે, તો તેના પેટ પર દબાણ આવે છે. પેટ ફૂલી જાય છે અને તે ડાયાફ્રેમના કાર્યને અસર કરે છે. આ કારણે ડાયાફ્રેમ તેનું કામ યોગ્ય રીતે કરી શકતું નથી, જેના કારણે ફેફસામાં હવાનો પુરવઠો નથી મળતો અને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે. સમયસર સારવારના અભાવે આ સ્થિતિ મૃત્યુનું કારણ બને છે.

મોટાભાગના મૃત્યુ શ્વાસ લેવામાં તકલીફને કારણે થયા છે

દિલ્હીના વરિષ્ઠ ચિકિત્સક ડૉ. અજય કુમારનું કહેવું છે કે અતિશય આહારના કિસ્સામાં મોટાભાગના મૃત્યુ શ્વાસ લેવામાં તકલીફને કારણે થાય છે. મોમોસ સતત ખાવાથી હૃદય, પેટ અને ફેફસાં પર એક જ સમયે દબાણ આવવું જોઈએ. આ સ્થિતિમાં, બહુવિધ અંગ નિષ્ફળતા પણ થાય છે, જે મૃત્યુનું કારણ બને છે. આ સ્થિતિમાં, તાત્કાલિક સંભાળની જરૂર છે. જો દર્દીને 15 થી 20 મિનિટમાં આ સારવાર ન મળે તો મૃત્યુ થઈ શકે છે.

મર્યાદામાં કરો ભોજન

ડો.જુગલ કિશોર કહે છે કે આપણે આપણા શરીરની ક્ષમતા પ્રમાણે ખાવું જોઈએ. વધુ પડતું ખાવાથી અપચો અને પેટમાં બળતરા થઈ શકે છે. કેટલાક લોકોને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડી શકે છે અને અસ્થમાનો હુમલો પણ આવી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, જમતી વખતે બેદરકારી ન રાખવી જોઈએ અને કોઈના કહેવા પર તમારા શરીરની ક્ષમતા કરતાં વધુ ન ખાવું એ જ સમજદારી છે.


Spread the love

Related posts

કર્ણાટક વિધાનસભા ચૂંટણી પરિણામ:ચૂંટણી પંચના વલણોમાં કોંગ્રેસ બહુમતને પાર, કોંગ્રેસના નેતા ડીકે શિવકુમારની કનકપુરાથી જીત

Team News Updates

વર્લ્ડ કપમાં ભારત-પાકિસ્તાનની મેચ અમદાવાદમાં રમાઈ શકે:આ ટુર્નામેન્ટ 5 ઓક્ટોબરથી શરૂ થશે, હોસ્ટિંગ માટે 12 શહેરોને શોર્ટલિસ્ટ કરવામાં આવ્યા છે

Team News Updates

પાઇલટની જનસંઘર્ષ યાત્રા શરૂ:પોસ્ટરમાં રાહુલ-પ્રિયંકાના ફોટા નહીં, સચિને કહ્યું- પેપરલીક કેસના આરોપી કટારાના ઘર પર બુલડોઝર કેમ ન ચાલ્યું?

Team News Updates