News Updates
INTERNATIONAL

ભારત-અમેરિકા મળીને લાંબા અંતરથી પ્રહાર કરતી તોપો બનાવશે:અમેરિકન અધિકારીએ કહ્યું- તેનાથી ચીનનો સામનો કરવા માટે સેનાની તાકાત વધશે

Spread the love

ભારત અને અમેરિકા દુર સુધી પ્રહાર કરી શકે એવા હથિયાર બનાવવા પર સાથે મળીને કામ કરી રહ્યા છે. આનો ઉપયોગ એલએસી પર ચીનનો સામનો કરવા માટે કરવામાં આવશે. આ માહિતી અમેરિકાના રક્ષા મંત્રાલય પેન્ટાગોનના ટોચના અધિકારી એલી રેટનરે આપી છે. અમેરિકાની સંસદમાં ચીનને લઈને આયોજિત બેઠક દરમિયાન ઈન્ડો-પેસિફિક સુરક્ષા બાબતોના સહાયક સચિવ રેટનરે અમેરિકાના આ નિર્ણયને અભૂતપૂર્વ ગણાવ્યો છે.

તેમણે કહ્યું- આ નિર્ણય દર્શાવે છે કે બાઈડેન પ્રશાસન ઈન્ડો-પેસિફિકમાં તેના મિત્રોની મદદ કરવા તૈયાર છે. રેટનરે કહ્યું છે કે અમેરિકા માત્ર ભારતને જ નહીં પરંતુ જાપાન અને ઓસ્ટ્રેલિયાને પણ દુશ્મનો પર હુમલો કરવાની ક્ષમતા વધારવામાં મદદ કરી રહ્યું છે.

પીએમ મોદીની મુલાકાત પહેલા ડ્રાફ્ટ તૈયાર કરવામાં આવ્યો હતો
ફર્સ્ટપોસ્ટના અહેવાલ મુજબ, ભારત અને અમેરિકા વચ્ચે લાંબા અંતરની બંદૂકો અને બખ્તરબંધ વાહનો બનાવવાનો ડ્રાફ્ટ પીએમ મોદીના અમેરિકા પ્રવાસ પહેલા તૈયાર કરવામાં આવ્યો હતો. રેટનરે કહ્યું કે પીએમ મોદીના અમેરિકા પ્રવાસ દરમિયાન અમે સાથે મળીને જેટ એન્જિન બનાવવાનો સોદો કર્યો હતો. જ્યારે અમે ભારત સાથે લાંબા અંતરની તોપો અને બખ્તરબંધ વાહનો બનાવવાના પ્રસ્તાવ પર પણ કામ કરી રહ્યા છીએ. જેઓ ચીન સરહદ પર ભારતની જરૂરિયાતો પૂરી કરવા માટે કામ કરશે.

ખરેખરમાં, ભારતના રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકાર અજીત ડોભાલ અને અમેરિકાના જેક સુલિવાને આ વર્ષની શરૂઆતમાં ICET (ક્રિટીકલ એન્ડ ઇમર્જિંગ ટેકનોલોજી પર પહેલ) લોન્ચ કરી હતી.

આ પહેલ અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડેન અને વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના નિર્દેશ પર શરૂ કરવામાં આવી છે. મે 2022 માં ટોક્યોમાં તેમની બેઠક પછી, બંને દેશોની સરકારોએ ઉદ્યોગો અને શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ વચ્ચે સંરક્ષણ ઔદ્યોગિક ભાગીદારી અને ટેક્નોલોજી શેરિંગને વધારવાની જાહેરાત કરી હતી.

આસિયાન બેઠકમાં LACનો ​​મુદ્દો ઉઠાવવામાં આવ્યો હતો
એસ જયશંકર અને વાંગ યી ગયા અઠવાડિયે ઇન્ડોનેશિયામાં આસિયાન બેઠકની બાજુમાં મળ્યા હતા. આ દરમિયાન એલએસીનો મુદ્દો પણ સામે આવ્યો. જ્યાં એસ જયશંકરે ભારત-ચીન સરહદ સંબંધિત વણઉકેલાયેલા વિવાદોનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો. વાંગ યીએ આના પર કહ્યું કે સીમા વિવાદ ઉકેલવા માટે એવા ઉકેલની જરૂર છે જેને બંને દેશો સ્વીકારી શકે.

તેમણે એમ પણ કહ્યું કે ભારત-ચીન સંબંધોને અમુક મુદ્દાઓ દ્વારા વ્યાખ્યાયિત કરી શકાય નહીં. એસ જયશંકર અને વાંગ યીએ ઈન્ડો-પેસિફિક મુદ્દે પણ ચર્ચા કરી હતી.

2019માં જ્યારે ચીનના રાષ્ટ્રપતિ ભારત આવ્યા ત્યારે બંને દેશો વચ્ચે સારા સંબંધોની આશા હતી. પછી ગલવાન અથડામણે બધું બદલી નાખ્યું. 15 જૂન 2020 ના રોજ, ગલવાન ઘાટીમાં ચીની સેના સાથેની અથડામણમાં 20 ભારતીય સૈનિકો માર્યા ગયા હતા. જેમાં ચીનના 38 સૈનિકો માર્યા ગયા હતા. જો કે ચીનની પીપલ્સ લિબરેશન આર્મીએ માત્ર 4 સૈનિકો માર્યા ગયા હોવાની વાત સ્વીકારી હતી. આ અથડામણ લગભગ 3 કલાક સુધી ચાલી હતી.

2022 માં, બંને દેશોની સેનાઓ વચ્ચે અથડામણ થઈ હતી. ચીની સૈનિકોએ અરુણાચલના તવાંગમાં ભારતીય ચોકી હટાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. જેમાં ભારતના 6 સૈનિકો ઘાયલ થયા હતા. ચીનને આપણા કરતાં વધુ નુકસાન થયું છે.


Spread the love

Related posts

PM મોદી ઓસ્ટ્રેલિયા પહોંચ્યા:સિડનીમાં ભારતીય મૂળના 20,000 લોકોને સંબોધિત કરશે, એક વિસ્તારનું નામ હશે લિટલ ઈન્ડિયા

Team News Updates

નાઈજીરિયામાં નદીમાં બોટ ડૂબી, 103નાં મોત:97 ગુમ, 100 લોકોને બચાવ્યા, બોટ પર 300 લોકો સવાર હતા

Team News Updates

US New Citizenship Act 2023: નાગરિકતા આપવાનો નિયમ બદલી રહ્યું છે અમેરિકા, ભારતીય વિદ્યાર્થીઓ અને કામદારો પર શું થશે અસર જાણો…

Team News Updates