News Updates
INTERNATIONAL

ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ પર 5 મહિનામાં ત્રીજો ક્રિમિનલ કેસ:કેપિટલ હિંસા કેસમાં 4 પર આરોપ, કાલે સુનાવણી; 20 વર્ષની જેલ થઈ શકે છે

Spread the love

યુએસમાં 6 જાન્યુઆરી, 2021 ના ​​રોજ યુએસ સંસદ કેપિટોલ હિલમાં થયેલી હિંસા સંદર્ભે ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ વિરુદ્ધ ફોજદારી કેસ નોંધવામાં આવ્યો છે. તેમના પર 2020ની ચૂંટણીને બગાડવાનો પ્રયાસ કરવાનો આરોપ છે. આ સાથે, છેલ્લા 5 મહિનામાં આ ત્રીજો કેસ છે, જેમાં ટ્રમ્પ પર ફોજદારી આરોપો લગાવવામાં આવ્યા છે.

કેપિટલ વાયોલન્સ કેસમાં ટ્રમ્પ પર 4 આરોપ લગાવવામાં આવ્યા છે. જેમાં દેશ સાથે છેતરપિંડી કરવાનો પ્રયાસ, સરકારી કામમાં અવરોધ ઉભો કરવા અને લોકોના અધિકારો સામે ષડયંત્ર રચવા જેવા આરોપોનો સમાવેશ થાય છે. ટ્રમ્પ આ મામલે સુનાવણી માટે 3 ઓગસ્ટ, ગુરુવારે વોશિંગ્ટનના ફેડરલ કોર્ટ હાઉસમાં હાજર થશે.

45 પાનાની ચાર્જશીટ, જેલની સજા પણ સંભવ
જસ્ટિસ ડિપાર્ટમેન્ટના સ્પેશિયલ કાઉન્સેલ જેક સ્મિથે 2020ની યુએસ ચૂંટણીના પરિણામોને પલટાવવાના ટ્રમ્પના પ્રયાસોની તપાસ કરતી 45 પાનાની ચાર્જશીટ દાખલ કરી છે. ટ્રમ્પ પર લાગેલા આરોપોમાંથી 2 આરોપોમાં જેલ જવાની પણ જોગવાઈ છે.

ટ્રમ્પને દેશ સાથે છેતરપિંડી કરવાના કાવતરા માટે 20 વર્ષ અને નાગરિક અધિકારો પર હુમલો કરવાના કાવતરા માટે 10 વર્ષ સુધીની જેલ થઈ શકે છે.

ટ્રમ્પે ચૂંટણી અંગે જૂઠાણું ફેલાવ્યું
ચાર્જશીટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે નવેમ્બર 2020માં ચૂંટણી પછી 2 મહિના સુધી ટ્રમ્પે એવું જૂઠ ફેલાવ્યું કે ચૂંટણીમાં ધાંધલ ધમાલ થઈ હતી અને તે ખરેખર જીતી ગયા હતા. આ આરોપો ખોટા હતા અને ટ્રમ્પ તે જાણતા હતા. પરંતુ તેમ છતાં તેમણે તે કરવાનું ચાલુ રાખ્યું જેનાથી દેશમાં ગુસ્સો અને અવિશ્વાસનું વાતાવરણ સર્જાયું અને લોકોનો ચૂંટણી પ્રક્રિયામાંથી વિશ્વાસ ઉઠી ગયો.

રાજધાની હિંસા કેસમાં અત્યાર સુધીમાં 1100 આરોપીઓ
કેસમાં સ્મિથે કહ્યું- અમે આ કેસમાં વહેલી તકે સુનાવણી પૂર્ણ કરવાનો પ્રયાસ કરીશું. 6 જાન્યુઆરીએ કેપિટોલ હિલ પર થયેલી હિંસા એ દેશની લોકશાહી પર હુમલો છે. આ હુમલો જુઠ્ઠાણાના આધારે કરવામાં આવ્યો હતો. આરોપીઓના જુઠ્ઠાણાને કારણે રાષ્ટ્રપતિની ચૂંટણી અને સરકારની કામગીરીમાં અવરોધ ઉભો થયો હતો.

આ કેસમાં ટ્રમ્પ સિવાય અત્યાર સુધીમાં 1100 લોકો આરોપી છે. ન્યાય વિભાગ ટૂંક સમયમાં લગભગ 1,000 લોકો વિરુદ્ધ ચાર્જશીટ દાખલ કરી શકે છે.

હવે 4 પોઈન્ટમાં જાણો મૂડી હિંસા શું છે?
1. અમેરિકામાં 6 જાન્યુઆરી, 2021ના રોજ કેપિટોલ હિલમાં એટલે કે યુએસ સંસદમાં ટ્રમ્પના સમર્થકો દ્વારા હિંસા થઈ હતી. 3 નવેમ્બર, 2020 ના રોજ, રાષ્ટ્રપતિની ચૂંટણી માટેના મતદાનમાં બિડેનને 306 અને ટ્રમ્પને 232 ઇલેક્ટોરલ વોટ મળ્યા. પરિણામ આવતાની સાથે જ ટ્રમ્પ અને તેમના સમર્થકોએ ચૂંટણીમાં ધાંધલ ધમાલના આરોપો લગાવ્યા હતા.

2. વોટિંગના 64 દિવસ પછી, જ્યારે યુએસ સંસદ બાઇડેનની જીત પર મહોર મારવાનો પ્રયાસ કરી રહી હતી, ત્યારે ટ્રમ્પના સમર્થકો સંસદમાં પ્રવેશ્યા. તોડફોડ અને હિંસા થઈ હતી. જેમાં એક પોલીસ અધિકારી સહિત 5 લોકોનાં મોત થયા હતા. હિંસા બાદ ટ્રમ્પ પર તેમના સમર્થકોને ઉશ્કેરવાનો આરોપ લાગ્યો હતો.

3. કેસની તપાસ 18 મહિના સુધી ચાલી. ગયા વર્ષે ડિસેમ્બરમાં તપાસ સમિતિએ 845 પાનાનો રિપોર્ટ તૈયાર કર્યો હતો. આ માટે ટ્રમ્પને જવાબદાર ઠેરવવામાં આવ્યા હતા. તેમની સામે ફોજદારી કેસની ભલામણ કરવામાં આવી હતી. આ માટે 1000 પ્રત્યક્ષદર્શીઓના નિવેદનો નોંધવામાં આવ્યા હતા. આ સિવાય 940થી વધુ લોકોને પણ આરોપી બનાવવામાં આવ્યા હતા. જેમાંથી અત્યાર સુધીમાં 500 લોકોએ પોતાનો ગુનો સ્વીકારી લીધો છે.

4. ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સ અનુસાર, તપાસ સમિતિએ ટ્રમ્પ પર રાષ્ટ્રપતિ ચૂંટણીમાં હારના નિર્ણયને પલટાવવા, વિદ્રોહને ઉશ્કેરવા, સત્તાવાર કાર્યવાહીમાં અવરોધ, ષડયંત્ર, ખોટા નિવેદનો કરવા અને દેશ સાથે વિશ્વાસઘાત કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો. ત્યારબાદ સમિતિએ આ મામલો ન્યાય વિભાગને મોકલી આપ્યો હતો.


Spread the love

Related posts

લીબિયામાં તોફાન-પૂરમાં 5 હજાર લોકોનાં મોત:15 હજારનો પત્તો મળતો નથી; 2 ડેમ તૂટવાથી શહેર બરબાદ, ઢેર-ઢેર લાશોના ઢગલાં

Team News Updates

US અને બ્રિટને 6 દેશના સમર્થન સાથે યમન પર હુમલો કર્યો, હુતિ બળવાખોરનાં 36 ઠેકાણાઓને ટાર્ગેટ બનાવ્યાં

Team News Updates

ઓસ્ટ્રેલિયામાં ભારતીય મૂળના છોકરા પર હુમલો:16માં જન્મદિવસની પાર્ટીમાં હાજરી આપવા જતો હતો, 20 વર્ષના આરોપીની ધરપકડ

Team News Updates