News Updates
NATIONAL

દેશભક્તિની અનુભૂતિ કરવા માટે તમે આ સ્થળોની મુલાકાત લઈ શકો છો, તમારા બાળકોને એકવાર ચોક્કસ લઈ જાઓ

Spread the love

દિલ્હીનો લાલ કિલ્લો અને રાજપથ આઝાદી પછીથી સ્વતંત્રતા દિવસની ઉજવણી કરે છે, જ્યાંથી ત્રિરંગો લહેરાવવામાં આવે છે. દરેક ભારતીયે એકવાર આ સ્થળોની મુલાકાત લેવી જ જોઈએ. આ અવસર પર, જો તમે ક્યાંક ફરવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો ચોક્કસ આ સ્થળોની મુલાકાત લો જ્યાં તમે દેશભક્તિમાં ડુબી જશો.

15 ઓગસ્ટ 1947ના રોજ ભારત અંગ્રેજોની ગુલામીમાંથી આઝાદ થયું હતું. આજનું આઝાદ ભારત મેળવવા માટે ગુલામ ભારતે ઘણું સહન કર્યું. જેની યાદો આજે પણ આપણા દેશમાં ઘણી જગ્યાએ જીવંત છે. આ સ્થળો ભારતની ગુલામીથી આઝાદી સુધીના સાક્ષી છે.

ગુજરાતમાં આવેલું, પોરબંદર ‘રાષ્ટ્રપિતા’ મહાત્મા ગાંધીનું જન્મસ્થળ છે. કીર્તિ મંદિર અને મહાત્મા ગાંધીનું ઘર અહીંની બે મહત્વપૂર્ણ રચનાઓ છે જે ગાંધી સાથે સંકળાયેલી છે, જે વ્યક્તિએ ભારતની સ્વતંત્રતા હાંસલ કરવામાં ખૂબ જ યોગદાન આપ્યું હતું. આ સ્થાનો હવે મ્યુઝિયમમાં ફેરવાઈ ગયા છે જે ગાંધીના જીવન અને લખાણોને દર્શાવે છે.

અમૃતસરએ ભારત અને પાકિસ્તાનને અલગ કરતી સરહદ છે. આ ભારત પાકિસ્તાન સરહદ વાઘા બોર્ડર તરીકે ઓળખાય છે. અહીં સ્વતંત્રતા દિવસ નિમિત્તે પરેડ થાય છે. રાષ્ટ્રીય દિવસની ઉજવણી માટે હજારો લોકો વાઘા બોર્ડર પર પહોંચે છે. ત્યાંનું દ્રશ્ય દેશભક્તિ અને ઉર્જા અને ઉત્સાહથી ભરેલું છે. તમે અહીં પણ જઈ શકો છો.

તે ભારત માટે કાળો દિવસ હતો જ્યારે અંગ્રેજોએ 1919માં વૈશાખીના દિવસે અમૃતસરના જલિયાવાલા બાગમાં ભારતીયો પર ગોળીબાર કર્યો હતો અને ભયાનક નરસંહાર કર્યો હતો. આ દિવસે સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓએ રોલેટ એક્ટના વિરોધમાં એક બેઠકનું આયોજન કર્યું હતું. નજીકમાં જ વૈશાખી મેળો ભરાયો હતો, જેમાં અનેક લોકોએ ભાગ લીધો હતો. જનરલ ડાયરે લોકોને ચારે બાજુથી ઘેરી લીધા અને ચેતવણી આપ્યા વિના ગોળીબાર કરવાનો આદેશ આપ્યો. જલિયાવાલા બાગ હત્યાકાંડમાં સેંકડો લોકો શહીદ થયા હતા. આ શહીદોના નામ પર એક સ્મારક બનાવવામાં આવ્યું છે. દિવાલો પર હજુ પણ બુલેટના નિશાન જોઈ શકાય છે. સ્વતંત્રતા દિવસના અવસર પર પરિવાર સાથે જલિયાવાલા બાગની મુલાકાત લઈ શકાય છે.

સેલુલર જેલ આંદામાન અને નિકોબાર ટાપુઓ પર બનાવવામાં આવી છે, જેને કાલા પાણી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ જેલ હવે મ્યુઝિયમ અને સ્મારકમાં ફેરવાઈ ગઈ છે. સેલુલર જેલમાં બનેલ મ્યુઝિયમ અને સ્મારક આઝાદી પહેલા સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓને આપવામાં આવેલ યાતનાઓની સાક્ષી આપે છે.

જો તમારી પાસે મુસાફરી માટે વધારે બજેટ અને સમય નથી, તો તમે 15 ઓગસ્ટના દિવસે દિલ્હી જઈ શકો છો. અહીં તમે લાલ કિલ્લા પર ધ્વજવંદન અને પરેડ જોઈ શકો છો. આ સાથે ઈન્ડિયા ગેટ પાસે આવેલા નેશનલ વોર મેમોરિયલની મુલાકાત લઈ શકાય છે. અહીં તમે 1947, 1962, 1971 અને 1999ના યુદ્ધમાં શહીદ થયેલા વીર સપુતોને શ્રદ્ધાંજલિ આપી શકો છો. તમે લાલ કિલ્લાની મુલાકાત લઈ શકો છો. ઓછા બજેટમાં અને એક દિવસની રજામાં, તમે દેશભક્તિથી ભરપૂર આ સ્થળોની મુલાકાત લઈ શકો છો.


Spread the love

Related posts

પાણીની પાઇપ લાઇનમાંથી યુવતીની લાશ મળી:સિદ્ધપુરમાં છેલ્લા ચાર દિવસથી પાણી ન આવતાં પાલિકાએ ખોદકામ કર્યું તો એક પછી એક માનવ અવશેષો મળ્યા

Team News Updates

અભિનેત્રી રાખી સાવંતના ભાઈ રાકેશ સાવંતની ધરપકડ, બિઝનેસમેનની ફરિયાદ પર પોલીસે કરી કાર્યવાહી

Team News Updates

મોદી સરનેમ કેસમાં રાહુલ ગાંધી સુપ્રીમ કોર્ટ પહોંચ્યા:ગુજરાત હાઈકોર્ટે 2 વર્ષની સજા પર સ્ટે આપવાનો ઈન્કાર કર્યો હતો

Team News Updates