News Updates
NATIONAL

આ અવકાશના હવામાન વિશે માહિતી આપશે, આજે રાત્રે સ્પેસક્રાફ્ટ L1 પોઇન્ટ તરફ આગળ વધશે

Spread the love

ઈસરોના સૂર્ય મિશન આદિત્ય L1એ સાઇન્ટિફિક ડેટા કલેક્ટ કરવાનું શરૂ કર્યું છે. ઈસરોએ સોમવારે કહ્યું કે સ્પેસક્રાફ્ટ પર સ્થાપિત સુપ્રા થર્મલ એન્ડ એનર્જેટિક પાર્ટિકલ સ્પેક્ટ્રોમીટર અથવા STEPS ઈન્સ્ટ્રુમેન્ટ 10 સપ્ટેમ્બરે પૃથ્વીથી 50,000 કિલોમીટર દૂર સક્રિય થઈ ગયું છે. ડેટાની મદદથી સૂર્ય પર ઉદ્ભવતા વાવાઝોડા અને અવકાશના હવામાનની માહિતી ઉપલબ્ધ થશે.

STEPS સાધનએ આદિત્ય સોલર વિન્ડ (સૂર્ય તુફાન) કણ પ્રયોગના ASPEX પેલોડનો એક ભાગ છે. STEPSમાં છ સેન્સર છે. દરેક સેન્સર જુદી જુદી દિશામાં અવલોકન કરે છે અને 1 MeV કરતા વધારે ઇલેક્ટ્રોન ઉપરાંત, 20 keV/nucleonથી 5 MeV/nucleon સુધીના સુપ્રા-થર્મલ અને ઊર્જાસભર આયનોને માપે છે.

આ વાહન રાત્રે 2 વાગ્યે પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાંથી L1 પોઇન્ટ તરફ આગળ વધશે
ISRO આજે બપોરે લગભગ 2 વાગ્યે ટ્રાન્સ-લેગ્રેંજિયન પોઈન્ટ 1માં અવકાશયાન દાખલ કરશે. આ માટે, વાહનના થ્રસ્ટર્સને થોડા સમય માટે બરતરફ કરવામાં આવશે. ટ્રાન્સ-લેગ્રાંગિયન પોઈન્ટ 1 દાખલ કરવાનો અર્થ થાય છે કે વાહનને પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાંથી લેગ્રેંગિયન પોઈન્ટ 1 તરફ મોકલવું. અહીંથી અવકાશયાન તેની 15 લાખ કિલોમીટરની યાત્રા શરૂ કરશે. તે જાન્યુઆરી 2024માં લેગ્રાંગિયન પોઈન્ટ 1 પર પહોંચશે.

PSLV-C57ના XL વર્ઝન રોકેટનો ઉપયોગ કરીને શ્રીહરિકોટાના સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરથી 2 સપ્ટેમ્બરે સવારે 11.50 વાગ્યે આદિત્ય L1 લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું. લોન્ચ થયાના 63 મિનિટ અને 19 સેકન્ડ પછી, અવકાશયાન પૃથ્વીની 235 કિમી x 19500 કિમીની ભ્રમણકક્ષામાં મૂકવામાં આવ્યું હતું. આ પછી, તેના થ્રસ્ટર્સને 4 વખત ફાયર કરીને અવકાશયાનની ભ્રમણકક્ષા વધારવામાં આવી.

3, 5, 10 અને 15 સપ્ટેમ્બરે ભ્રમણકક્ષા વધારવામાં આવી

 • ઈસરોએ 15 સપ્ટેમ્બરના રોજ લગભગ 2:15 કલાકે ચોથી વખત આદિત્ય L1ની ભ્રમણકક્ષા વધારી હતી. પૃથ્વીથી તેનું સૌથી ઓછું અંતર 256 કિમી હતું, જ્યારે તેની મહત્તમ અંતર 1,21,973 કિમી હતી.
 • ઈસરોએ 10 સપ્ટેમ્બરના રોજ સવારે લગભગ 2.30 વાગ્યે ત્રીજી વખત આદિત્ય એલ1ની ભ્રમણકક્ષા વધારી. પૃથ્વીથી તેનું લઘુત્તમ અંતર 296 કિમી હતું, જ્યારે તેની મહત્તમ અંતર 71,767 કિમી હતી.
 • આદિત્ય L1 અવકાશયાનની ભ્રમણકક્ષા બીજી વખત 5 સપ્ટેમ્બરે બપોરે 2.45 વાગ્યે ઉભી કરવામાં આવી હતી. પૃથ્વીથી તેનું સૌથી ઓછું અંતર 282 કિમી હતું, જ્યારે તેની મહત્તમ અંતર 40,225 કિમી હતી.
 • પહેલીવાર ઈસરોના વૈજ્ઞાનિકોએ 3 સપ્ટેમ્બરે આદિત્ય L1ની ભ્રમણકક્ષામાં વધારો કર્યો હતો. પૃથ્વીથી તેનું સૌથી ઓછું અંતર 245 કિમી હતું, જ્યારે તેની મહત્તમ અંતર 22459 કિમી હતી.

આદિત્ય L1ની સફર 5 પોઇન્ટમાં જાણો

 • પીએસએલવી રોકેટે આદિત્યને 235 x 19500 કિમીની પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાં છોડ્યું.
 • 16 દિવસ સુધી પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાં રહેશે. થ્રસ્ટરને 4 વખત ફાયરિંગ કરીને ભ્રમણકક્ષા વધારશે.
 • ફરીથી આદિત્યના થ્રસ્ટર્સ ફાયર થશે અને તે L1 પોઈન્ટ તરફ આગળ વધશે.
 • આદિત્ય ઓબ્ઝર્વેટરી 110 દિવસની મુસાફરી પછી આ બિંદુની નજીક પહોંચશે.
 • આદિત્યને થ્રસ્ટર ફાયરિંગ દ્વારા L1 પોઈન્ટની ભ્રમણકક્ષામાં મૂકવામાં આવશે.

લેગ્રેન્જ પોઈન્ટ-1 (L1) શું છે?
લેગ્રેન્જ પોઈન્ટનું નામ ઈટાલિયન-ફ્રેન્ચ ગણિતશાસ્ત્રી જોસેફ-લુઈસ લેગ્રેન્જના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું છે. તે બોલચાલની ભાષામાં L1 તરીકે ઓળખાય છે. પૃથ્વી અને સૂર્ય વચ્ચે આવા પાંચ બિંદુઓ છે, જ્યાં સૂર્ય અને પૃથ્વીનું ગુરુત્વાકર્ષણ બળ સંતુલિત થાય છે અને કેન્દ્રત્યાગી બળનું નિર્માણ થાય છે.

આવી સ્થિતિમાં, જો કોઈ વસ્તુ આ સ્થાન પર મૂકવામાં આવે છે, તો તે સરળતાથી તે પોઇન્ટની આસપાસ ફરવા લાગે છે. પ્રથમ લેગ્રેન્જ પોઈન્ટ પૃથ્વી અને સૂર્ય વચ્ચે 1.5 મિલિયન કિલોમીટરના અંતરે છે. આ પોઇન્ટ પર ગ્રહણની કોઈ અસર નથી.

આદિત્ય પાસે 7 પેલોડ્સ છે:

 • આદિત્ય માટે PAPA એટલે કે પ્લાઝમા વિશ્લેષક પેકેજઃ સૂર્યના ગરમ પવનોનો અભ્યાસ કરશે.
 • VELC એટલે કે વિઝિબલ લાઇન એમિશન કોરોનોગ્રાફઃ સૂર્યના હાઇ ડેફિનેશન ફોટા લેશે.
 • SUIT એટલે કે સૌર અલ્ટ્રાવાયોલેટ ઇમેજિંગ ટેલિસ્કોપ: અલ્ટ્રાવાયોલેટ તરંગલંબાઇમાં સૂર્યના ફોટા લેશે.
 • HEL10S એટલે કે હાઇ એનર્જી L1 પરિભ્રમણ કરતું એક્સ-રે સ્પેક્ટ્રોમીટર: ઉચ્ચ-ઊર્જા એક્સ-રેનો અભ્યાસ કરશે.
 • ASPEX એટલે કે આદિત્ય સૌર પવન કણ પ્રયોગ: આલ્ફા કણોનો અભ્યાસ કરશે.
 • MAG એટલે કે એડવાન્સ્ડ ટ્રાઇ-એક્સિયલ હાઇ રિઝોલ્યુશન ડિજિટલ મેગ્નેટોમીટર: ચુંબકીય ક્ષેત્રોનો અભ્યાસ કરશે.

સૂર્યનો અભ્યાસ શા માટે મહત્વપૂર્ણ છે?
સૂર્ય એ સૌરમંડળનું કેન્દ્ર છે જેમાં આપણી પૃથ્વી અસ્તિત્વ ધરાવે છે. તમામ આઠ ગ્રહો સૂર્યની આસપાસ ફરે છે. સૂર્યના કારણે જ પૃથ્વી પર જીવન છે. સૂર્યમાંથી ઊર્જા સતત વહે છે. આ ચાર્જ થયેલા કણોને આપણે કહીએ છીએ. સૂર્યનો અભ્યાસ કરીને એ સમજી શકાય છે કે સૂર્યમાં થતા ફેરફારો પૃથ્વી પર અવકાશ અને જીવનને કેવી અસર કરી શકે છે.

સૂર્ય બે રીતે ઊર્જા છોડે છે:

 • પ્રકાશનો સામાન્ય પ્રવાહ જે પૃથ્વીને પ્રકાશિત કરે છે અને જીવન શક્ય બનાવે છે.
 • પ્રકાશ, કણો અને ચુંબકીય ક્ષેત્રોનો વિસ્ફોટ જે ઇલેક્ટ્રોનિક વસ્તુઓને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે.

તેને સોલર ફ્લેર કહે છે. જ્યારે આ જ્વાળા પૃથ્વી પર પહોંચે છે, ત્યારે પૃથ્વીનું ચુંબકીય ક્ષેત્ર તેનાથી આપણું રક્ષણ કરે છે. જો તે ભ્રમણકક્ષામાં ઉપગ્રહો સાથે અથડાશે, તો તેને નુકસાન થશે અને પૃથ્વી પરની સંચાર પ્રણાલી અને અન્ય વસ્તુઓ અટકી જશે.

1859માં પૃથ્વી પર સૌથી મોટો સૌર જ્વાળા ત્રાટકી. આને કેરિંગ્ટન ઇવેન્ટ કહેવામાં આવે છે. પછી ટેલિગ્રાફ કોમ્યુનિકેશનને અસર થઈ. એટલા માટે ઈસરો સૂર્યને સમજવા માગે છે. જો સોલાર ફ્લેરની વધુ સમજ હોય ​​તો તેની સાથે વ્યવહાર કરવા માટે પગલાં લઈ શકાય છે.


Spread the love

Related posts

યોગી આદિત્યનાથ અચાનક બહેરા-મૂંગાની શાળામાં પહોંચ્યા, બાળકોની ખુશી જોઈ ભાવુક થઈ ગયા CM

Team News Updates

ઉત્તરાખંડમાં ભૂસ્ખલનથી 4ના મોત:કોટદ્વારમાં કાર તણાઈ ગઈ; હિમાચલમાં આગામી 4 દિવસ સુધી ભારે વરસાદનું એલર્ટ

Team News Updates

પીએમ મોદીની વધુ એક ગેરંટી થઈ શકે છે પૂરી, દેશમાં આજે લાગુ પડી શકે છે CAA

Team News Updates