News Updates
BUSINESS

સોનાના આસમાનને આંબતા ભાવ છતાં વેચાણ વધારવા કંપનીઓએ EMI પર સોનું વેચવાનું શરૂ કર્યું

Spread the love

વર્ષ 2023માં ભલે ગયા વર્ષની જેમ સોના તેજી જોવા મળી નથી પરંતુ તે પસોનાની ખરીદીમાં થોડો વિરામ ચોક્કસ જોવા મળ્યો છે. આ પાછળનું એક જ કારણ છે અને તે છે કિંમતો જે હાલમાં 59 થી 60 હજાર રૂપિયાની વચ્ચે છે. આ જ કારણ છે કે હવે ભારતના બ્રાન્ડેડ રિટેલ સ્ટોર્સમાં EMI પર સોનું વેચવામાં આવી રહ્યું છે.

વર્ષ 2023માં ભલે ગયા વર્ષની જેમ સોના(Gold Rate) તેજી જોવા મળી નથી પરંતુ તે પસોનાની ખરીદીમાં થોડો વિરામ ચોક્કસ જોવા મળ્યો છે. આ પાછળનું એક જ કારણ છે અને તે છે કિંમતો જે હાલમાં 59 થી 60 હજાર રૂપિયાની વચ્ચે છે. આ જ કારણ છે કે હવે ભારતના બ્રાન્ડેડ રિટેલ સ્ટોર્સમાં ઈએમઆઈ પર સોનું (Gold on EMI)વેચવામાં આવી રહ્યું છે.આજે  10.30  વાગે સોનુ 58941.00ના ભાવે ટ્રેડ થયું છે.

EMIમાં સોનાની ખરીદીમાં 50 ટકાથી વધુનો વધારો થયો છે. જેના કારણે આ બ્રાન્ડેડ રિટેલર્સની કમાણીમાં વધારો થયો છે. જેમાં ટાટા અને રિલાયન્સ બંને સામેલ છે. જ્વેલરી પરચેઝ સ્કીમ હેઠળ, ગ્રાહકો દર મહિને જ્વેલર પાસે એક નિશ્ચિત રકમ જમા કરાવે છે અને સમય મર્યાદામાં એટલી રકમના સોનાના દાગીના મેળવે છે. આ એક પ્રકારની EMI સ્કીમ છે. જેમાં તમે દર મહિને થોડા પૈસા જમા કરીને સોનાના દાગીના ખરીદી શકો છો.

EMIમાં સોનાની ખરીદીમાં વધારો

ટાટા ગ્રૂપની તનિષ્ક બ્રાન્ડને નાણાકીય વર્ષ 2023માં ડિપોઝિટ સ્કીમ દ્વારા રૂ. 3,890 કરોડ મળ્યા હતા, જે ગયા નાણાકીય વર્ષમાં રૂ. 2,701 કરોડ કરતાં 44 ટકા વધુ છે. તાજેતરના વાર્ષિક અહેવાલ મુજબ, રિલાયન્સ રિટેલે આ રીતે સોનું વેચીને રૂ. 282 કરોડની કમાણી કરી છે, જે એક વર્ષ અગાઉ રૂ. 184 કરોડથી વધુ હતી. સામાન્ય રીતે, રિટેલર્સ થાપણદારોને પ્રોત્સાહન તરીકે હપ્તાઓ પર અમુક ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરે છે. ઉદાહરણ તરીકે, તનિષ્કનું ગોલ્ડન હાર્વેસ્ટ 10-મહિનાના પ્લાન માટે પ્રથમ હપ્તા પર 75 ટકા સુધીનું ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરે છે.

પ્રાદેશિક સાંકળોએ પણ માસિક ડિપોઝિટ સ્કીમ અપનાવી છે. મહારાષ્ટ્ર અને ગોવામાં 42 સ્ટોર્સ ચલાવતા પુણે સ્થિત PNG જ્વેલર્સને FY2023માં રૂ. 700 કરોડ મળ્યા, જે FY2022 કરતાં 27 ટકા વધુ છે. કોલકાતા સ્થિત સેન્કો ગોલ્ડને ગયા નાણાકીય વર્ષમાં થાપણો તરીકે રૂ. 192 કરોડ મળ્યા હતા, જે એક વર્ષ અગાઉ કરતાં 89 ટકા વધુ છે.

પ્રથમ ક્વાર્ટરમાં વધારો જોવા મળ્યો

ટાઇટન કંપનીના સીઇઓ અજોય ચાવલાએ જણાવ્યું હતું કે કોવિડને કારણે સોનાના દાગીના ખરીદવાની યોજના પર અસર પડી હતી, પરંતુ હવે તેને વેગ મળ્યો છે. આ નાણાકીય વર્ષના એપ્રિલ-જૂન ક્વાર્ટરમાં, ગયા નાણાકીય વર્ષના સમાન સમયગાળાની તુલનામાં યોજનામાં નોમિનેશનમાં 50 ટકાનો વધારો થયો છે. ચાવલાએ જણાવ્યું હતું કે ગયા નાણાકીય વર્ષમાં તનિષ્કના વેચાણમાં જ્વેલરી ખરીદી યોજનાનો હિસ્સો 19 ટકા હતો અને આ વર્ષે તે વધીને 21 ટકા થવાની ધારણા છે.

PNG જ્વેલર્સના ચેરમેન અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર સૌરભ ગાડગીલે જણાવ્યું હતું કે તેમના વેચાણનો લગભગ 20 ટકા હિસ્સો ગોલ્ડ પરચેસિંગ સ્કીમ જ્વેલરીની ખરીદીમાંથી આવે છે. તેમણે કહ્યું કે શરૂઆતમાં સોનાના ભાવ વધવાને કારણે વેચાણમાં ભારે ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો, પરંતુ ટૂંક સમયમાં જ ગ્રાહકો કિંમતથી ટેવાઈ ગયા હતા. અમે આગામી તહેવારોની સિઝનમાં આ યોજનામાં વધુ રજીસ્ટ્રેશનની અપેક્ષા રાખીએ છીએ.


Spread the love

Related posts

S&P ગ્લોબલે ભારતના GDP ગ્રોથ અનુમાન વધાર્યું:6% થી વધારીને 6.4% કર્યું, માર્ચ સુધીમાં વ્યાજ દરમાં ઘટાડો કરી શકે છે ભારત

Team News Updates

બર્થ સર્ટિફિકેટથી ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ-આધાર બનાવવા જેવા કામ થશે:1 ઓક્ટોબરથી લાગુ થશે નવો નિયમ, ચોમાસુ સત્રમાં બિલ પાસ થયું

Team News Updates

એમેઝોનની અમેઝિંગ કામગીરી:દિવાળીમાં ઝડપી ડિલિવરી માટે વિશ્વની સૌથી મોટી ઈ-કોમર્સ કંપની સજ્જ, કંપનીના હેડક્વાર્ટરમાં 7 લાખ રોબોટ કામ કરે છે

Team News Updates