News Updates
NATIONAL

ન્યૂઝક્લિક ફોરેન ફંડિંગ કેસમાં CBIની તપાસ શરૂ:પુરકાયસ્થના ઘરે પહોંચી, પત્નીની પૂછપરછ કરી; વેબસાઈટ પર ચીનથી પૈસા લેવાનો આરોપ

Spread the love

હવે સીબીઆઈની ટીમ ન્યૂઝક્લિક સામે ચીન પાસેથી ફંડ લેવા અને ચીની પ્રચાર ફેલાવવાના આરોપમાં તપાસ કરી રહી છે. બુધવારે સીબીઆઈની એક ટીમ ન્યૂઝક્લિકના સંસ્થાપક અને સંપાદક પ્રબીર પુરકાયસ્થના દિલ્હીમાં ઘરે ગઈ હતી અને સર્ચ કર્યું હતું.

લગભગ આઠ લોકોની ટીમ પુરકાયસ્થના ઘરે હાજર હતી. ટીમે પુરકાયસ્થની પત્ની ગીતા હરિહરનની પૂછપરછ કરી. પુરકાયસ્થ હાલમાં આ કેસમાં HR વડા અમિત ચક્રવર્તી સાથે ન્યાયિક કસ્ટડીમાં છે.

સીબીઆઈ સહિત 5 એજન્સીઓ આ કેસની તપાસ કરી રહી છે
સીબીઆઈ સહિત પાંચ એજન્સીઓ ન્યૂઝક્લિક સામે તપાસ કરી રહી છે. પહેલા દિલ્હી પોલીસના સ્પેશિયલ સેલે એફઆઈઆર નોંધી હતી. તે પહેલા, દિલ્હી પોલીસની આર્થિક અપરાધ શાખા, એન્ફોર્સમેન્ટ ડિરેક્ટોરેટ (ED) અને આવકવેરા વિભાગ આ કેસ સાથે સંબંધિત વિવિધ બાબતોની તપાસ કરી રહ્યા હતા. સેન્ટ્રલ બ્યુરો ઑફ ઇન્વેસ્ટિગેશન (CBI) એ ન્યૂઝક્લિક વિરુદ્ધ ફોરેન કોન્ટ્રીબ્યુશન રેગ્યુલેશન એક્ટ હેઠળ કેસ નોંધ્યો છે.

ઑગસ્ટ 5, 2023: ન્યુ યોર્ક ટાઈમ્સમાં એક અહેવાલ પ્રકાશિત થયો. એવું કહેવામાં આવ્યું હતું કે બ્રિટન અને અમેરિકામાં કેટલાક જૂથો ચીનના પ્રચારને પ્રોત્સાહન આપવામાં વ્યસ્ત છે. જ્યારે આ સંસ્થાઓની તપાસ કરવામાં આવી તો સામે આવ્યું કે અમેરિકન કરોડપતિ નેવિલ રોય સિંઘમ તેમને ફંડિંગ કરતા હતા. ટાઇમ્સ અનુસાર, નેવિલ રોય એવી સંસ્થાઓ સાથે સંકળાયેલા છે જે વિશ્વમાં ચીનની સિદ્ધિઓને પ્રોત્સાહન આપે છે.

ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સની તપાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે સિંઘમ સાથે ઘણા જૂથો સંકળાયેલા છે, જેમાં મેસેચ્યુસેટ્સમાં એક થિંક ટેન્ક, મેનહટનની એક સંસ્થા, દક્ષિણ આફ્રિકાની એક રાજકીય પાર્ટી, ભારત અને બ્રાઝિલમાં સમાચાર સંસ્થાઓનો સમાવેશ થાય છે. તેમની પાસે અબજો ડોલરના સંસાધનો છે. સિંઘમ શિકાગોમાં સોફ્ટવેર કન્સલ્ટન્સી કંપની ThoughtWorks ચલાવે છે. એક ભારતીય સમાચાર વેબસાઇટ પણ તેની સાથે જોડાયેલ છે. 69 વર્ષીય સિંઘમ શાંઘાઈમાં રહે છે. ત્યાં તેનું નેટવર્ક યુટ્યુબ પર શો ચલાવે છે. શાંઘાઈનો પ્રચાર વિભાગ આ માટે કેટલાક પૈસા પણ આપે છે.

7 ઓગસ્ટ 2023: બીજેપી સાંસદ નિશિકાંત દુબેએ ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સના અહેવાલને ટાંકીને લોકસભામાં ન્યૂઝક્લિકને ચાઈનીઝ ફંડિંગનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો. કેન્દ્રીય મંત્રી અનુરાગ ઠાકુરે પણ પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં આરોપ લગાવ્યો હતો કે કોંગ્રેસ, ચીન અને વિવાદાસ્પદ ન્યૂઝ વેબસાઈટ ન્યૂઝક્લિક એક જ નાળથી જોડાયેલા છે. રાહુલ ગાંધીની ‘ફેક લવ શોપ’માં પડોશીઓની વસ્તુઓ સ્પષ્ટપણે જોઈ શકાય છે. તેમનો ચીન પ્રત્યેનો પ્રેમ દેખાઈ આવે છે. તેઓ ભારત વિરોધી અભિયાન ચલાવી રહ્યા છે.

17 ઓગસ્ટ 2023: ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સના અહેવાલના આધારે, દિલ્હી પોલીસે ન્યૂઝક્લિક વિરુદ્ધ કેસ નોંધ્યો. તેમની સામે IPCની કલમ 153 (A) (ધર્મ અથવા જાતિના આધારે અલગ-અલગ જૂથો વચ્ચે દુશ્મનાવટને પ્રોત્સાહન આપવી) તેમજ UAPA (13, 16, 17, 18 અને 22)ની કેટલીક કલમો લાગુ કરવામાં આવી છે. કલમ 16 – આતંકવાદી બાબતોથી સંબંધિત, કલમ 17 – આતંકવાદી પ્રવૃત્તિઓ માટે ભંડોળ એકત્ર કરવું, કલમ 18 – ષડયંત્ર માટે સજા, કલમ 22C – કંપનીઓ દ્વારા કરવામાં આવેલા ગુનાઓ માટે સજા.

22 ઓગસ્ટ 2023: દિલ્હી હાઈકોર્ટે ન્યૂઝક્લિકના એડિટર-ઈન-ચીફ પ્રબીર પુરકાયસ્થને નોટિસ આપી હતી. આ નોટિસ દિલ્હી પોલીસની ઈકોનોમિક ઓફેન્સ વિંગ (EOW)ની અરજી પર આપવામાં આવી છે. અરજીમાં પોલીસે કોર્ટના વચગાળાના આદેશને પાછો ખેંચવાની અપીલ કરી હતી, જેમાં ન્યૂઝ સાઇટ સામે કડક કાર્યવાહી કરવા પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો.

હકીકતમાં, 7 જુલાઈ, 2021ના રોજ દિલ્હી હાઈકોર્ટે પ્રબીર પુરકાયસ્થની ધરપકડ ન કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો. જોકે, કોર્ટે કહ્યું હતું કે પુરકાયસ્થે અધિકારીઓની સૂચના મુજબ તપાસમાં સહકાર આપવો પડશે. દિલ્હી પોલીસની અરજી બાદ કોર્ટે આ મામલે પુરકાયસ્થ પાસેથી જવાબ માંગ્યો હતો.

3 ઓક્ટોબર 2023: દિલ્હી પોલીસે ન્યૂઝક્લિક સાથે સંકળાયેલા 30 થી વધુ સ્થળો પર દરોડા પાડ્યા. પોલીસે જણાવ્યું કે 9 મહિલાઓ સહિત 46 લોકોની પૂછપરછ કરવામાં આવી હતી. જેમાં પત્રકાર ઉર્મિલેશ, ઔનિંદ્યો ચક્રવર્તી, અભિસાર શર્મા, પ્રંજય ગુહા અને ઈતિહાસકાર સોહેલ હાશ્મીનો સમાવેશ થાય છે. લગભગ 6 કલાકની પૂછપરછ બાદ તેઓને છોડી દેવામાં આવ્યા હતા. પોલીસે પ્રબીર પુરકાયસ્થ અને અમિત ચક્રવર્તીની ધરપકડ કરી હતી.

4 ઑક્ટોબર 2023: પ્રબીર પુરકાયસ્થ અને અમિત ચક્રવર્તીને 4 ઑક્ટોબરે કોર્ટમાં રજૂ કરવામાં આવ્યા, જ્યાં ટ્રાયલ કોર્ટે બંનેને 7 દિવસ (11 ઑક્ટોબર) માટે પોલીસ રિમાન્ડ પર મોકલી દીધા. બીજી તરફ પોલીસે ન્યૂઝક્લિકની ઓફિસ પણ સીલ કરી દીધી હતી.

6 ઓક્ટોબર 2023: પ્રબીર પુરકાયસ્થ અને અમિત ચક્રવર્તી વતી વરિષ્ઠ વકીલ કપિલ સિબ્બલે આ મામલે તાકીદે સુનાવણી માટે દિલ્હી હાઈકોર્ટમાં અપીલ કરી હતી. તેણે બંનેની ધરપકડ અને તેમની 7 દિવસની પોલીસ કસ્ટડીને પડકારી હતી. કોર્ટને વચગાળાની રાહત તરીકે પ્રબીર અને અમિતને તાત્કાલિક મુક્ત કરવાની માગ કરવામાં આવી હતી. અરજીની સુનાવણી 6 ઓક્ટોબરે થઈ હતી, જ્યારે કોર્ટે દિલ્હી પોલીસને નોટિસ જારી કરીને તેનો જવાબ માંગ્યો હતો.

9 ઓક્ટોબર 2023: પ્રબીર અને અમિતના વકીલે હાઈકોર્ટમાં કહ્યું કે મારા ક્લાયન્ટની ધરપકડ અને રિમાન્ડ ઘણા કાયદાકીય આધારો પર ટકી શકે નહીં. પોલીસે તેની ધરપકડ દરમિયાન તેનું કારણ જણાવ્યું ન હતું. ટ્રાયલ કોર્ટમાં પ્રબીર અને અમિતના વકીલની ગેરહાજરીમાં રિમાન્ડનો હુકમ કરવામાં આવ્યો હતો. બંને પક્ષોની દલીલો સાંભળ્યા બાદ જસ્ટિસ તુષાર રાવ ગેડેલાએ ચુકાદો અનામત રાખ્યો હતો.

10 ઓક્ટોબર 2023: ન્યૂઝક્લિકના સ્થાપક પ્રબીર પુરકાયસ્થ અને HR વડા અમિત ચક્રવર્તીને 10 દિવસની ન્યાયિક કસ્ટડીમાં મોકલવામાં આવ્યા.


Spread the love

Related posts

ફેસબુકથી મળેલા એજન્ટે 16 લાખનું ફુલેકું ફેરવ્યું:એક કરોડમાં અમેરિકા લઈ જવાનું કહી બે કપલને જકારતામાં ત્રણ મહિના રખડાવ્યું, પૈસા ખૂટી જતાં ભૂખ્યા-તરસ્યા દિવસો કાઢવા પડ્યા

Team News Updates

નિવૃત્તિના 48 કલાક બાદ મેદાનમાં ફિલ્ડિંગ કરતો જોવા મળ્યો આ ખેલાડી

Team News Updates

ઉત્તરાખંડમાં ભૂસ્ખલનથી 4ના મોત:કોટદ્વારમાં કાર તણાઈ ગઈ; હિમાચલમાં આગામી 4 દિવસ સુધી ભારે વરસાદનું એલર્ટ

Team News Updates