News Updates
INTERNATIONAL

જો તાપમાનમાં 3 ડિગ્રીનો વધારો થશે તો સાઉદી અરેબિયાના જેદ્દાહ સહિત અનેક શહેરોને મોટા પડકારનો સામનો કરવો પડશે

Spread the love

ક્લાઈમેટ ફ્યુચર રિપોર્ટ મુજબ સાઉદી અરેબિયા 3-ડિગ્રી વોર્મિંગ વર્લ્ડ શીર્ષક હેઠળનો અહેવાલ એ વાસ્તવિકતાને પ્રકાશિત કરે છે કે સાઉદી અરેબિયા અન્ય પ્રદેશોની તુલનામાં ઝડપી ગતિએ આબોહવા પરિવર્તનનું સાક્ષી છે. તેમ જણાવ્યું છે. 133 પાનાનો આ જાહેર કરેલ સ્ટડી રિપોર્ટ કિંગ અબ્દુલ્લા યુનિવર્સિટી ઓફ સાયન્સ એન્ડ ટેકનોલોજી અથવા KAUST, AEON કલેક્ટિવ અને કિંગ અબ્દુલ્લા પેટ્રોલિયમ સ્ટડીઝ એન્ડ રિસર્ચ સેન્ટર દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવ્યો હતો.

મિડલ ઇસ્ટ અને નોર્થ આફ્રિકા ક્લાઇમેટ વીક દરમિયાન બહાર પાડવામાં આવેલ અહેવાલ મુજબ સાઉદી અરેબિયાના તમામ શહેરો પહેલાથી જ હવામાનનો સામનો કરી રહ્યા છે, ત્યારે જો સાઉદી અરેબિયામાં જો આબોહવા 3 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધીના ગરમ થાય તો સાઉદી આરબ જ નહી પણ વિશ્વને આ સખત ગરમીના પડકારોનો સામનો કરવો પડી શકે છે રિપોર્ટમાં જણાવામાં આવી રહ્યું છે.

ક્લાઈમેટ ચેન્જનો સામનો કરી રહ્યું છે સાઉદી-અરેબિયા

“ક્લાઈમેટ ફ્યુચર રિપોર્ટ મુજબ સાઉદી અરેબિયા 3-ડિગ્રી વોર્મિંગ વર્લ્ડ” શીર્ષક હેઠળનો અહેવાલ એ વાસ્તવિકતાને પ્રકાશિત કરે છે કે સાઉદી અરેબિયા અન્ય પ્રદેશોની તુલનામાં ઝડપી ગતિએ આબોહવા પરિવર્તનનું સાક્ષી છે. તેમ જણાવ્યું છે.

133 પાનાનો આ જાહેર કરેલ સ્ટડી રિપોર્ટ કિંગ અબ્દુલ્લા યુનિવર્સિટી ઓફ સાયન્સ એન્ડ ટેકનોલોજી અથવા KAUST, AEON કલેક્ટિવ અને કિંગ અબ્દુલ્લા પેટ્રોલિયમ સ્ટડીઝ એન્ડ રિસર્ચ સેન્ટર દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવ્યો હતો.

વૈશ્વિક સરેરાશ તાપમાનમાં વધારો થવાની સંભાવના

તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે 1850 થી 1900ના પૂર્વ-ઔદ્યોગિક સમયગાળાની તુલનામાં આ સદીના અંત સુધીમાં વૈશ્વિક સરેરાશ તાપમાનમાં લગભગ 3 ડિગ્રી સેલ્સિયસનો વધારો થવાની સંભાવના છે, ત્યારે સાઉદી અરેબિયા સહિત MENA પ્રદેશ આ પરિવર્તનનો ઝડપી અનુભવ કરી શકે છે.

ચોક્કસ પરિણામ ચોક્કસ સામાજિક-આર્થિક અને ઉત્સર્જન દૃશ્યો પર આધાર રાખે છે, જે નીતિની પસંદગીઓ, સામાજિક-આર્થિક વિકાસ અને આબોહવા પરિવર્તન વચ્ચેની મહત્વપૂર્ણ કડીઓ પર ભાર મૂકે છે. રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે સૌથી આત્યંતિક સ્થિતિમાં, સદીના અંત સુધીમાં અરબ દ્વીપકલ્પમાં તાપમાન 5.6 સે સુધી વધી શકે છે.

ક્લાઈમેટ ચેન્જની માનવ જીવન પર અસર

“ધ ક્લાઈમેટ ફ્યુચર્સ રિપોર્ટ એક મોટો તફાવત રજૂ કરે છે, જે સાઉદીના વિવિધ શહેરો પર આબોહવા પરિવર્તનના પરસ્પર અને વ્યાપક પરિણામોની વ્યાપક ઝાંખી આપે છે, જેમાં કુદરતી ઇકોસિસ્ટમના અધોગતિ, શહેરી પર્યાવરણ પર વધતો તણાવ અને માનવ આરોગ્ય પર સીધી અસરોનો સમાવેશ થાય છે.

AEON કલેક્ટિવની પ્રિન્સેસ મશેલ અલશાલને અને અહેવાલના લેખકોમાંના એકે કહ્યું: “આબોહવા પરિવર્તન ફક્ત આપણા પર્યાવરણને જ પડકારતું નથી, પરંતુ તે આપણા જીવનના દરેક પાસાઓ, આપણા સ્વાસ્થ્ય, ખોરાક, પાણી તેમજ આપણી અર્થવ્યવસ્થાને પણ અસર કરે છે.” આજે આપણી ક્રિયાઓ એ નિર્ધારિત કરશે કે શું આપણે આ પડકારોનો સામનો કરી શકીશું કે ન ભરવાપાત્ર નુકસાનનો સામનો કરી શકીશું.”

અહેવાલમાં સાઉદી અરેબિયાના વિવિધ વસવાટો પર આબોહવા પરિવર્તનની અસરનું વ્યાપક વિશ્લેષણ રજૂ કરવામાં આવ્યું છે. કોરલ બ્લીચિંગ જેવી ઘટનાઓ વધુ પ્રચલિત બની રહી હોવાથી દરિયાઈ પ્રણાલીઓ ભારે તણાવનો સામનો કરી રહી છે.


Spread the love

Related posts

ઈઝરાયેલ હવે ગાઝા પર દરિયામાંથી કરશે હુમલો

Team News Updates

ઈટાલીના મિલાન શહેરમાં મોટો વિસ્ફોટ, રસ્તા વચ્ચે ઘણા વાહનો બળીને ખાખ, ધુમાડાના ગોટેગોટા દૂર સુધી દેખાયા

Team News Updates

પાકિસ્તાને કહ્યું- પાડોશી દેશો પ્રત્યે ભારતનું આક્રમક વલણ:પશ્ચિમી દેશોના પ્રિય છે; કહ્યું- અમને ઓછું માન આપે છે

Team News Updates