News Updates
INTERNATIONAL

અમેરિકાના હવાઈના જંગલમાં લાગેલી આગમાં 53ના મોત:હજારથી વધુ ઈમારતો સળગી ગઈ, રાજ્યમાં અત્યાર સુધીની આ સૌથી મોટી દુર્ઘટના છે

Spread the love

અમેરિકાના હવાઈ સ્ટેટના જંગલોમાં લાગેલી આગને કારણે અત્યાર સુધીમાં 53 લોકોના મોત થયા છે. ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સ અનુસાર હવાઈમાં આ અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી દુર્ઘટના છે. આ આગમાં લગભગ એક હજાર ઈમારતો બળીને ખાખ થઈ ગઈ છે. સાથે જ રાજ્યમાં અનેક લોકો બેઘર બની ગયા છે. મંગળવારના રોજ, જોરદાર પવનને કારણે આગ હવાઈના પશ્ચિમ કિનારે આવેલા માયુ આઈલેન્ડમાં ફેલાઈ ગઈ હતી.

આગ એટલી ઝડપથી ફેલાઈ કે ઘણા લોકો તેની ઝપેટમાં આવી ગયા. કેટલાક લોકોએ જીવ બચાવવા માટે દરિયામાં કૂદી પડવું પડ્યું હતું. માઉઈમાંથી અત્યાર સુધીમાં હજારો લોકોને સુરક્ષિત રીતે બહાર કાઢવામાં આવ્યા છે. અત્યારે એરપોર્ટ પર 1400 લોકો બહાર નીકળવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. આમાંના મોટાભાગના લોકો પ્રવાસીઓ છે.

રાજ્યપાલે કહ્યું કે શહેરોના પુનર્વસન માટે અબજો રૂપિયાનો ખર્ચ થશે
હવાઈના ગવર્નર જોશ ગ્રીને કહ્યું કે લાહૈના શહેરમાં તબાહી બાદ તેને ફરીથી બનાવવામાં ઘણા વર્ષો સમય લાગશે અને અબજો રૂપિયાનો ખર્ચ થશે. ગવર્નરના જણાવ્યા અનુસાર, 1961માં ભરતીના મોજામાં 61 લોકોના મોત થયા બાદ આ સૌથી ખરાબ જાનહાનિ છે. રાષ્ટ્રપતિ જો બાઈડેને ગુરુવારે તેને આપત્તિ જાહેર કરી અને રાહત કામગીરી માટે ફંડ જાહેર કર્યું હતું.

યુએસ કોસ્ટ ગાર્ડ કમાન્ડર અજા કિરકસ્કે સીએનએનને જણાવ્યું હતું કે 100 થી વધુ લોકોએ પોતાનો જીવ બચાવવાના પ્રયાસમાં સમુદ્રમાં કૂદી ગયા હોવાની આશંકા છે. કિરકસ્કે કહ્યું- આગમાંથી નીકળતા ધુમાડાને કારણે હેલિકોપ્ટરના પાયલટોને મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. તેમ છતાં કોસ્ટ ગાર્ડ વેસેલે 50 થી વધુ લોકોને બચાવ્યા છે.

મે મહિનામાં કેનેડાના જંગલમાં આગ લાગી હતી
મે મહિનામાં કેનેડાના જંગલોમાં અત્યાર સુધીની સૌથી ભીષણ આગ લાગી હતી. અહીં લગભગ તમામ 10 પ્રદેશ અને શહેરોમાં તેની અસર જોવા મળી હતી. જેમાં લગભગ 33 હજાર ચોરસ કિલોમીટરનો વિસ્તાર બળી ગયો હતો. આ છેલ્લા 10 વર્ષની સરેરાશ કરતાં 13 ગણું વધુ છે અને બેલ્જિયમના કુલ ક્ષેત્રફળ કરતાં પણ મોટું છે. જેના કારણે 1 લાખ 20 હજારથી વધુ લોકોએ પોતાના ઘર છોડવા પડ્યા હતા.

કેનેડામાં જંગલમાં લાગેલી આગને પૂર પછીની સૌથી મોટી આફત માનવામાં આવે છે. જંગલની આગ દર વર્ષે 4 મિલિયન ચોરસ કિલોમીટરના વિસ્તારને બાળી નાખ્યો છે. આગને બાળવા માટે ગરમી, બળતણ અને ઓક્સિજન જરૂરી છે. જંગલમાં ઓક્સિજન માત્ર હવામાં જ હોય ​​છે. ઝાડની સૂકી ડાળીઓ અને પાંદડા બળતણ તરીકે કામ કરે છે. જે એક નાના સ્પાર્કથી આગ લાગે છે.


Spread the love

Related posts

આ સમુદ્રમાં તમે ડૂબવાની કોશિશ કરશો તો પણ ડૂબશો નહિ!, જાણો ક્યાં આવેલો છે

Team News Updates

માલદીવમાં સૈનિકોની જગ્યા ટેકનિકલ સ્ટાફ લેશે:વિદેશ મંત્રાલયે કહ્યું- ત્રીજા રાઉન્ડની વાતચીત ટૂંક સમયમાં, માલદીવને આવતી મદદમાં ઘટાડાની વાતને નકારી

Team News Updates

260 મુસાફરો સવાર હતા,140 લોકો ગુમ, 49ના મોત,  71ને બચાવ્યા,યમનના સમુદ્રમાં બોટ ડૂબી

Team News Updates