News Updates
NATIONAL

ખડગેએ કહ્યું- પ્લીઝ મારું માઈક બંધ ન કરો:અધીર રંજન ચૌધરીને સસ્પેન્ડ કરવાનો મુદ્દો રાજ્યસભામાં ઉઠાવ્યો; લોકસભા બપોરે 12 વાગ્યા સુધી સ્થગિત

Spread the love

સંસદના ચોમાસુ સત્રનો આજે છેલ્લો દિવસ છે. 10 ઓગસ્ટે ચર્ચા દરમિયાન કોંગ્રેસના સાંસદ અધીર રંજન ચૌધરીએ વિવાદાસ્પદ નિવેદન આપ્યું હતું. અધીરે કહ્યું હતું, જ્યાં રાજા આંધળા હોય, ત્યાં દ્રૌપદીના ચીરહરણ જ થાય છે.

તેમના નિવેદન બાદ સંસદીય બાબતોના પ્રધાન પ્રહલાદ જોશીએ ચૌધરીને સસ્પેન્ડ કરવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો, જેને સ્પીકરે સ્વીકારી લીધો હતો. CPP (કોંગ્રેસ સંસદીય દળ)ના અધ્યક્ષ સોનિયા ગાંધીએ અધીરના સસ્પેન્શનને લઈને આજે સવારે 10.30 વાગ્યે કોંગ્રેસના લોકસભા સાંસદોની બેઠક બોલાવી છે. આ બેઠક સંસદ સ્થિત CPP કાર્યાલયમાં યોજાશે.

લોકસભામાં વિપક્ષનો અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પડ્યો
ચોમાસુ સત્ર 20 જુલાઈથી શરૂ થયું હતું. સમગ્ર સત્ર દરમિયાન વિપક્ષે મણિપુરમાં હિંસા પર હોબાળો મચાવ્યો હતો. તેઓ પીએમ મોદીને મણિપુર પર બોલવાની માંગ કરી રહ્યા હતા. આ માટે વિપક્ષે 26 જુલાઈએ કેન્દ્ર સરકાર સામે અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ લાવવાનો નિર્ણય કર્યો હતો. બીજા દિવસે એટલે કે 27 જુલાઈએ લોકસભાના અધ્યક્ષે વિપક્ષના પ્રસ્તાવને સ્વીકારી લીધો.

બીજી તરફ, ગુરુવારે (10 ઓગસ્ટ) પીએમ મોદીએ લોકસભામાં અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવનો જવાબ આપ્યો. મોદીએ 2 કલાક 12 મિનિટનું ભાષણ આપ્યું હતું, જેમાં 1 કલાક 32 મિનિટ પછી મણિપુર પર ભાષણ આપ્યું હતું. PMએ કહ્યું- હું તમામ દેશવાસીઓને આશ્વાસન આપવા માંગુ છું કે જે પ્રયાસો થઈ રહ્યા છે, નજીકના ભવિષ્યમાં શાંતિનો ચહેરો ચોક્કસપણે સામે આવશે. ત્યારે મણિપુર નવા આત્મવિશ્વાસ સાથે આગળ વધશે.

PM મોદીએ મણિપુર મુદ્દે શું કહ્યું?
વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે ગઈ કાલે જ્યારે અમિતજીએ મણિપુર પર વિગતવાર વાત કરી ત્યારે દેશને તેમના જુઠ્ઠાણા વિશે પણ ખબર પડી. તેમણે અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર દરેક વિષય પર વાત કરી. અમે કહ્યું હતું કે એકલા મણિપુર આવો, પણ હિંમત ન હતી, પેટમાં પાપ હતું અને અમારા માથે ઠીકરું ફોડી રહ્યા હતા. તેમણે રાજકારણ સિવાય બીજું કંઈ કરવું નથી.

મણિપુરમાં કોર્ટનો ચુકાદો આવ્યો હતો, આપણે જાણીએ છીએ. તેની તરફેણમાં અને તેની વિરુદ્ધમાં જે પરિસ્થિતિઓ થઈ, હિંસાનો સમયગાળો શરૂ થયો, પરિવારોએ તેમના નજીકના અને પ્રિયજનોને ગુમાવ્યા, મહિલાઓ સામે ગંભીર ગુનાઓ આચરવામાં આવ્યા, આ અક્ષમ્ય છે, કેન્દ્ર અને રાજ્યો ગુનેગારોને ન્યાય અપાવવા માટે સાથે મળીને કામ કરી રહ્યા છે. હું તમામ દેશવાસીઓને આશ્વાસન આપવા માંગુ છું કે જે પ્રયાસો થઈ રહ્યા છે તેના કારણે નજીકના ભવિષ્યમાં શાંતિનો ચહેરો ચોક્કસપણે ઉભરી આવશે. ત્યારે મણિપુર નવા આત્મવિશ્વાસ સાથે આગળ વધશે.

હું મણિપુરના લોકોને, દીકરીઓ-માતાઓ-બહેનોને પણ કહેવા માંગુ છું કે દેશ અને ઘર એક સાથે છે. આપણે સાથે મળીને આ પડકારનો ઉકેલ શોધીશું, પછી શાંતિ સ્થાપિત થશે. હું મણિપુરના લોકોને આશ્વાસન આપું છું કે રાજ્ય ફરીથી વિકાસની દિશામાં આગળ વધશે, તેમાં કોઈ કમી નહીં રહે. ઉત્તર પૂર્વ આપણા હૃદયનો એક ભાગ છે.

પીએમના જવાબ બાદ લોકસભા સ્પીકર ઓમ બિરલાએ અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર સભ્યોનો અભિપ્રાય લીધો હતો. આ પછી, અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ ધ્વનિ મતથી પડી ગયો.

મોદી સરકાર સામે આ બીજો અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ હતો. પ્રથમ 20 જુલાઈ 2018 ના રોજ તેલુગુ દેશમ પાર્ટી દ્વારા લાવવામાં આવી હતી. 12 કલાકની ચર્ચા બાદ મોદી સરકારને 325 વોટ મળ્યા. વિપક્ષને 126 વોટ મળ્યા હતા. અત્યાર સુધીમાં 27 વખત અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ લાવવામાં આવ્યો છે. ચીન યુદ્ધ પછી 1963માં તત્કાલિન પીએમ નેહરુ સરકાર વિરુદ્ધ પહેલો પ્રસ્તાવ લાવવામાં આવ્યો હતો.

અધીર રંજન ચૌધરી સંસદમાંથી સસ્પેન્ડ
ગુરુવારે (10 ઓગસ્ટ) લોકસભામાં કોંગ્રેસના નેતા અધીર રંજને મણિપુર હિંસા પર કહ્યું – જ્યાં રાજા આંધળા બેસે છે, ત્યાં દ્રૌપદીના ચીરહરણ જ થાય છે. હસ્તિનાપુર હોય કે મણિપુર, હસ્તિનાપુર અને મણિપુરમાં કોઈ ફરક નથી.

કોંગ્રેસના નેતાની આ ટિપ્પણી સામે અમિત શાહે વાંધો ઉઠાવ્યો હતો. તેમણે સ્પીકરને કહ્યું- પીએમ માટે આવા નિવેદનો કરવા ખોટું છે. તેઓને નિયંત્રિત કરવું જોઈએ. પીએમ પર કરવામાં આવેલી આ ટિપ્પણીને કારણે અધીર રંજન ચૌધરીને લોકસભામાંથી સસ્પેન્ડ કરવામાં આવ્યા છે.

જ્યાં સુધી વિશેષાધિકાર સમિતિ તેમની સામે પોતાનો અહેવાલ રજૂ ન કરે ત્યાં સુધી તેઓ ગૃહમાંથી સસ્પેન્ડ રહેશે. કોંગ્રેસે અધીર પરની આ કાર્યવાહીને અવિશ્વસનીય અને અલોકતાંત્રિક ગણાવી હતી.

રાહુલ ગાંધીએ પોતાના 35 મિનિટના ભાષણમાં કહ્યું હતું કે, આપણા વડાપ્રધાને આજ સુધી મણિપુરની મુલાકાત લીધી નથી. મણિપુર તેમના માટે ભારત નથી. હું રાહત શિબિરમાં ગયો. મહિલાઓ અને બાળકો સાથે વાત કરી. પીએમ આજ સુધી નથી ગયા કારણ કે તેમના માટે મણિપુર હિન્દુસ્તાનમાં નથી. સેના એક દિવસમાં ત્યાં શાંતિ લાવી શકે છે. તમે આ એટલા માટે નથી કરી રહ્યા કારણ કે તમે ભારતમાં મણિપુરને મારવા માંગો છો. તમે ભારત માતાના રક્ષક નથી, તમે ભારત માતાના હત્યારા છો.

કેન્દ્રીય મંત્રી સ્મૃતિ ઈરાનીએ કહ્યું- રાહુલ ભારત માતાની હત્યાની વાત કરે છે. કોંગ્રેસે તાળીઓ પાડી. આ એક સંકેત છે કે કોના મનમાં વિશ્વાસઘાત છે. સ્મૃતિએ રાહુલ ગાંધી પર મહિલા સાંસદો સાથે ગેરવર્તન કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો. ભાજપે આ અંગે સ્પીકરને ફરિયાદ કરી છે.

ગૃહમંત્રી અમિત શાહે કહ્યું- મણિપુરમાં જે થયું તે શરમજનક છે. તેના પર રાજનીતિ કરવી તેના કરતા પણ વધુ શરમજનક છે. નરસિમ્હા રાવ જ્યારે પીએમ હતા ત્યારે પણ મણિપુરમાં 700 લોકો માર્યા ગયા હતા, પરંતુ પીએમ ત્યાં ગયા ન હતા. હું મણિપુરમાં 3 દિવસ, 3 રાત રોકાયો. ગૃહ રાજ્યમંત્રી 23 દિવસ રહ્યા. હજુ પણ દેખરેખ. મણિપુરના મુખ્યમંત્રી સહકાર આપતા હતા, તેથી જ તેમને હટાવવામાં આવ્યા ન હતા. સીએમ જ્યારે સહકાર ન આપે તો કલમ 356 હેઠળ બદલી કરવામાં આવે છે.

અવિશ્વાસની દરખાસ્ત પર ચર્ચાના પ્રથમ દિવસે કોણે શું કહ્યું
કોંગ્રેસના સાંસદ ગૌરવ ગોગોઈએ કહ્યું કે અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ લાવવો અમારી મજબૂરી હતી. અમે વડાપ્રધાનની મૌનની પ્રતિજ્ઞા તોડવા માટે અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ લાવ્યા છીએ. વડાપ્રધાને સ્વીકારવું પડશે કે તેમની ડબલ એન્જિન સરકાર મણિપુરમાં નિષ્ફળ ગઈ છે. પરંતુ પીએમ જાહેરમાં પોતાની ભૂલ સ્વીકારવા માંગતા નથી.


Spread the love

Related posts

દરિયાઈ તળના બે તૃતીયાંશ ભાગમાં મોંઘી ધાતુઓ, નિષ્ણાતોએ કહ્યું- ધાતુખનનથી દરિયાઈ જીવન ખતમ થઈ જશે

Team News Updates

વહેલી સવારે 4 વાગે મરચાંની ફેટકરી પર દરોડા:વિજાપુરમાં ગોડાઉનમાં સંચાલક મરચું બનાવવા કલર પાઉડર નાખતો રંગેહાથ ઝડપાયો, અધિકારીએ 2 રાત રેકી કરી હતી

Team News Updates

વિજ્ઞાનનો ચમત્કાર, એક જ ગર્ભમાંથી બે સગી બહેનો બનશે માતા, જાણો કેવી રીતે થયો આ ચમત્કાર

Team News Updates