News Updates
NATIONAL

લોકસભાને માહિતી આપવામાં આવી હતી કે નહીં; એથિક્સ કમિટીએ ગૃહ મંત્રાલય પાસેથી રિપોર્ટ માંગ્યો

Spread the love

કેશ ફોર ક્વેરી વિવાદમાં તૃણમૂલ સાંસદ મહુઆ મોઇત્રાની મુશ્કેલીઓ વધી રહી છે. સંસદની એથિક્સ કમિટીએ મહુઆને 31 ઓક્ટોબરે હાજર થવા માટે સમન્સ મોકલ્યું છે. સમાચાર એજન્સી PTIના સૂત્રોએ જણાવ્યું કે સમિતિએ મોઈત્રા, દેહાદ્રાય અને દર્શન હિરાનંદાની વચ્ચેની વાતચીત જાણવા માટે આવકવેરા વિભાગ અને ગૃહ મંત્રાલયને પત્ર મોકલ્યો છે, જેથી સંપૂર્ણ માહિતી મેળવી શકાય.

સમિતિએ ગૃહ મંત્રાલય પાસેથી છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં મહુઆના વિદેશ પ્રવાસોની વિગતો માંગી છે. કમિટી તપાસ કરશે કે મહુઆ દેશની બહાર ક્યાં ગયા અને તેણે લોકસભામાં તેની જાણકારી આપી કે નહીં. આ પછી, તેમનું લોગિન તેમના સાંસદ ID પર મેચ થશે. મોઇત્રા સાથે જોડાયેલા વિવાદમાં IT મંત્રાલય પાસેથી પહેલા જ માહિતી માંગવામાં આવી છે.

26 ઓક્ટોબરે એથિક્સ કમિટીની પ્રથમ ત્રણ કલાકની બેઠક બાદ આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. આ પહેલા બીજેપી સાંસદ નિશિકાંત દુબે અને મહુઆના વકીલ જય અનંત દેહદ્રાય સમિતિ સમક્ષ હાજર થયા હતા.

26 ઓક્ટોબરના રોજ એથિક્સ કમિટીની પ્રથમ બેઠકમાં દુબેએ પુરાવા રજૂ કર્યા હતા
કેશ ફોર ક્વેરી વિવાદમાં નીતિશાસ્ત્ર સમિતિની પ્રથમ બેઠક 26 ઓક્ટોબરના રોજ યોજાઈ હતી. દુબેએ સૌપ્રથમ પોતાનો મુદ્દો રજૂ કર્યો હતો. દુબેએ ખુદ TMC સાંસદ પર ઉદ્યોગપતિ દર્શન હિરાનંદાનીના કહેવા પર સંસદમાં પ્રશ્નો પૂછવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો.

જો આરોપો સાબિત થાય તો મહુઆને સસ્પેન્ડ કરવામાં આવી શકે છે
15 સભ્યોની એથિક્સ કમિટીમાં ભાજપના 7 સાંસદો, કોંગ્રેસ અને શિવસેનાના ચાર-ચાર, JDAU, CPM અને BSPના એક-એક સાંસદ છે. તપાસ બાદ સમિતિ આવતા મહિને સ્પીકરને રિપોર્ટ સોંપશે. જો મહુઆ સામેના આરોપો સાબિત થશે તો તેને સસ્પેન્શનનો સામનો કરવો પડી શકે છે.

2005માં સંસદમાં સવાલ પૂછવા માટે પૈસા લેવાનો મામલો સામે આવ્યો હતો, જેમાં 11 સાંસદોને હાંકી કાઢવાનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. હવે જાણો શું છે સમગ્ર મામલો

બીજેપી સાંસદ નિશિકાંત દુબેએ 15 ઓક્ટોબરે લોકસભા સ્પીકર ઓમ બિરલાને પત્ર લખ્યો હતો. જેમાં તેણે મહુઆ પર આરોપ લગાવ્યો હતો કે મહુઆએ સંસદમાં સવાલ પૂછવા માટે બિઝનેસમેન દર્શન હિરાનંદાની પાસેથી પૈસા અને ગિફ્ટ લીધી હતી. સ્પીકરે આ મામલો એથિક્સ કમિટીને મોકલ્યો હતો.

નિશિકાંતે 21 ઓક્ટોબરે મહુઆ પર વધુ એક ગંભીર આરોપ લગાવ્યો હતો. નિશિકાંતે સોશિયલ મીડિયા પર પોતાની પોસ્ટમાં લખ્યું – એક સાંસદે થોડા રુપિયા માટે દેશની સુરક્ષા ગીરવે મૂકી દીધી. મેં આ અંગે લોકપાલને ફરિયાદ કરી છે.

તેમણે કહ્યું કે સંસદનું આઈડી દુબઈથી ખોલવામાં આવ્યું હતું, જ્યારે તે સમયે કથિત સાંસદ ભારતમાં હતા. સમગ્ર ભારત સરકાર આ નેશનલ ઇન્ફોર્મેટિક્સ સેન્ટર (NIC) પર છે. દેશના વડાપ્રધાન, નાણા વિભાગ, કેન્દ્રીય એજન્સીઓ અહીં છે. શું ટીએમસી અને વિરોધ પક્ષોએ હજુ પણ રાજનીતિ કરવાની છે? નિર્ણય જનતાનો છે. NICએ આ માહિતી તપાસ એજન્સીને આપી છે.

મહુઆ મોઇત્રા કેસ સાથે સંબંધિત 4 પાત્રો…

1. મહુઆ મોઇત્રાઃ અમેરિકામાં ભણ્યા, લંડનમાં કામ કર્યું અને બંગાળમાં રાજકારણ કર્યું
​​​​આ કેસનું મુખ્ય પાત્ર મહુઆ મોઇત્રા છે, જે તમામ આરોપોનો સામનો કરી રહી છે. TMC સાંસદ મહુઆ મોઇત્રા મૂળભૂત રીતે બેંકર છે. મૂળભૂત શિક્ષણ પછી મોઇત્રા ઉચ્ચ શિક્ષણ માટે અમેરિકા ગયા. બાદમાં તેને લંડનની એક નામાંકિત બેંકમાં નોકરી મળી.

થોડા વર્ષો પછી, તેણી નોકરીમાંથી મન ભરાઈ ગયું અને રાજકારણમાં ઝંપલાવ્યું. તેમણે 2016માં તેમની પ્રથમ ચૂંટણી પશ્ચિમ બંગાળની કરીમ નગર વિધાનસભાથી જીતી હતી. 2019માં, તેમણે ટીએમસીની ટિકિટ પર કૃષ્ણનગરથી લોકસભાની ચૂંટણી લડી અને જીતી.

2. નિશિકાંત દુબેઃ રાજકારણમાં આવ્યા પહેલા કોર્પોરેટ જગતમાં હતા

આ સ્ટોરીનું બીજું મહત્વનું પાત્ર છે બીજેપી સાંસદ નિશિકાંત દુબે. 15 ઓક્ટોબરે લોકસભા અધ્યક્ષ ઓમ બિરલાને પત્ર લખ્યો હતો. જેમાં તેણે મહુઆ પર આરોપ લગાવ્યો હતો કે મહુઆએ સંસદમાં સવાલ પૂછવા માટે પૈસા અને ગિફ્ટ લીધા હતા.

ઝારખંડના ગોડ્ડાથી ભાજપના સાંસદ નિશિકાંત દુબેએ 2009માં રાજકારણમાં પ્રવેશ કર્યો હતો. આ પહેલા તેઓ એસ્સાર ગ્રુપના કોર્પોરેટ હેડ હતા. તેમણે 2009માં ગોડ્ડાથી પહેલી ચૂંટણી જીતી હતી. આ પછી 2014 અને 2019માં પણ જીત મેળવી.

3. દર્શન હિરાનંદાની: રિયલ એસ્ટેટ કંપની હિરાનંદાની ગ્રુપના CEO, અદાણી ગ્રુપના હરીફ

42 વર્ષીય દર્શન હિરાનંદાનીએ પત્ર લખીને મહુઆ પર વધુ આરોપ લગાવ્યા છે. દર્શન મુંબઈ સ્થિત રિયલ એસ્ટેટ અને ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર કંપની હિરાનંદાની ગ્રુપના સીઈઓ છે. તેના પિતા રિયલ એસ્ટેટ ઉદ્યોગપતિ નિરંજન હિરાનંદાની છે.

દર્શન ડેટા સેન્ટર, ક્લાઉડ કમ્પ્યુટિંગ, ઓઈલ એન્ડ ગેસ, લોજિસ્ટિક્સ, વેરહાઉસ વગેરે જેવી ઘણી કંપનીઓના પ્રમુખ છે જે હિરાનંદાની ગ્રુપ હેઠળ છે. દર્શને રોચેસ્ટર ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ટેક્નોલોજી, ન્યૂયોર્કમાંથી MBA અને BScની ડિગ્રી મેળવી છે. હિરાનંદાની ગ્રુપ અદાણી ગ્રુપની હરીફ છે.

4. જય અનંત દેહાદ્રાયઃ સુપ્રીમ કોર્ટના વકીલ જેમણે મહુઆ પર આરોપ લગાવ્યો હતો

જય અનંત દેહાદ્રાય સુપ્રીમ કોર્ટમાં વકીલ છે. અહેવાલો અનુસાર, જય અનંત દેહાદ્રાય અને મહુઆ મોઇત્રા બંને પહેલા મિત્રો હતા, પરંતુ બાદમાં તેમની વચ્ચે ઝઘડો થયો હતો. મોઇત્રાએ છેલ્લા છ મહિનામાં ચોરી, અશ્લીલ સંદેશાઓ અને ગેરવર્તણૂક માટે દેહાદરાય સામે પોલીસ ફરિયાદ નોંધાવી હતી. જય અનંતે પુરાવા આપીને CBIમાં મોઇત્રા વિરુદ્ધ ફરિયાદ દાખલ કરી છે. આ પછી, આ જ પુરાવા બીજેપી સાંસદ નિશિકાંત દુબે દ્વારા રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા અને સંસદમાં ફરિયાદ દાખલ કરવામાં આવી હતી.

મહુઆ મોઇત્રાએ સંસદમાં 62 પ્રશ્નો પૂછ્યા, 9 અદાણી સંબંધિત
2019 માં સાંસદ બન્યા પછી, મહુઆ મોઇત્રાએ સંસદમાં 28 કેન્દ્રીય મંત્રાલયોથી સંબંધિત 62 પ્રશ્નો પૂછ્યા છે, જેમાં પેટ્રોલિયમ, કૃષિ, શિપિંગ, નાગરિક ઉડ્ડયન, રેલવે વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

sansad.in વેબસાઈટ મુજબ, 62 પ્રશ્નોમાંથી સૌથી વધુ નવ પ્રશ્નો પેટ્રોલિયમ અને કુદરતી ગેસ મંત્રાલય માટે હતા, ત્યારબાદ આઠ પ્રશ્નો નાણા માટે હતા.

કુલ 62 પ્રશ્નોમાંથી 9 અદાણી ગ્રુપ સાથે સંબંધિત હતા. તેમાંથી છ પ્રશ્નો પેટ્રોલિયમ મંત્રાલય માટે અને એક-એક પ્રશ્ન નાણા, નાગરિક ઉડ્ડયન અને કોલસા મંત્રાલય માટે હતા.

જો આરોપો સાચા સાબિત થશે તો મહુઆને શું સજા થશે?
જે પણ સાંસદ આવા આરોપોનો સામનો કરે છે તેમને તેમનો પક્ષ રજૂ કરવાની તક આપવામાં આવે છે. આ કમિટી તપાસ કરશે કે આ પ્રશ્નો કોઈ ચોક્કસ વ્યક્તિના હિતમાં પૂછવામાં આવ્યા છે કે તેના વ્યવસાયને ફાયદો કરાવવા માટે. સંપૂર્ણ તપાસ બાદ એથિક્સ કમિટી પોતાનો રિપોર્ટ લોકસભાના અધ્યક્ષને સોંપશે.

જો તેમાં કોઈપણ પ્રકારની સજાની ભલામણ કરવામાં આવે છે તો સંસદમાં રિપોર્ટ મૂક્યા બાદ તે સાંસદ વિરુદ્ધ સહમતિના આધારે કાર્યવાહી થઈ શકે છે. તે જ સમયે, જો સત્ર ચાલુ ન થઈ રહ્યું હોય તો કાર્યવાહી અંગે નિર્ણય લેવાનો અધિકાર સ્પીકરને પણ છે.


Spread the love

Related posts

ધારચુલા નજીક ગરબાધારમાં ભૂસ્ખલન:આદિ કૈલાશ યાત્રા પર નીકળેલા યાત્રીઓ રસ્તો બંધ થવાને કારણે ફસાયા

Team News Updates

ગૌતમ બુદ્ધની શિખામણ:કોઈ વ્યક્તિને મળતાં પહેલાં તેના વિશે કોઈ અભિપ્રાય ન રાખવો જોઈએ; સાંભળો, સમજો અને પછી અભિપ્રાય બનાવો

Team News Updates

કયા દેશમાં પ્લાસ્ટિકની નોટો સ્વીકારવામાં આવે છે? જાણો આવા જ વધુ સવાલોના જવાબ

Team News Updates