News Updates
GUJARAT

ધુમ્મસમાં વિઝિબિલિટીની સમસ્યાને કારણે માર્ગ અકસ્માતોમાં વધારો:દેશમાં દર કલાકે થાય છે 53 અકસ્માત, કાર-બાઈક ચલાવતી વખતે આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો

Spread the love

શિયાળાની ઋતુ શરૂ થઈ ગઈ છે. આ એવો સમય છે જ્યારે ધુમ્મસના કારણે વાહન ચલાવતા લોકોને વિઝિબિલિટીની સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે. ખાસ કરીને ધુમ્મસ દરમિયાન ઘરની બહાર નીકળતી વખતે આપણે સાવચેતી રાખવી જોઈએ.

રોડ એક્સિડન્ટ્સ ઈન ઈન્ડિયાના અહેવાલ મુજબ ભારતમાં દર કલાકે લગભગ 53 માર્ગ અકસ્માતો થાય છે. વર્ષ 2022માં આ અકસ્માતોમાં 1,68,491 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યા છે. વર્ષ 2022 દરમિયાન દેશમાં કુલ 4,61,312 માર્ગ અકસ્માતો થયા હતા, જેમાં 1,68,491 લોકોના મોત થયા હતા. તે જ સમયે, આ અકસ્માતોમાં લગભગ 4.43 લોકો ઘાયલ થયા હતા.

અહેવાલ મુજબ, જ્યારે 2022 દરમિયાન દેશમાં ધુમ્મસ અને ઝાકળની સ્થિતિમાં 34,262 અકસ્માતો થયા હતા, ત્યારે સ્પષ્ટ દિવસોમાં તેમની સંખ્યા 3,42,516 નોંધાઈ હતી, જ્યારે વરસાદની મોસમ દરમિયાન લગભગ 38,329 અકસ્માતો થયા હતા. તેવી જ રીતે, સ્પષ્ટ દિવસોમાં 1,19,585 લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા.

ધુમ્મસમાં વાહન ચલાવતા પહેલા આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો

  • જો તમે ધુમ્મસમાં બાઇક અથવા કાર પર ઘરેથી નીકળી રહ્યા છો, તો તમારા વાહનની હેડલાઇટને અપર મોડ પર રાખો.
  • ધુમ્મસમાં વાહન ચલાવતી વખતે, ઝડપ 40kmph થી વધુ ન હોવી જોઈએ. કારણ કે, વધુ ઝડપે વાહન રોકવું મુશ્કેલ છે, જેના કારણે અકસ્માત થઈ શકે છે.
  • ઘરની બહાર નીકળતી વખતે, ખાતરી કરો કે કાર અને બાઇકની બધી લાઇટ યોગ્ય રીતે ચાલુ છે કે નહીં. ખાસ કરીને બાઇક ચલાવતી વખતે બ્રેક લાઇટ અને ઇન્ડિકેટરનો ઉપયોગ કરો.
  • ધુમ્મસમાં કાર કે બાઇક ચલાવતી વખતે પાર્કિંગ લાઇટ ચાલુ રાખો. આનાથી આગળ કે પાછળથી આવતા વાહનના ચાલકને તમારું વાહન જોવાનું સરળ બને છે.
  • વાહનોમાં રિફ્લેક્ટર બેલ્ટ હોવા જરૂરી છે. તે ખાસ કરીને ટ્રક અને ટ્રેક્ટર પર ઇન્સ્ટોલ કરવું જોઈએ. કારણ કે તેઓ વાહનો લોડ કરવા સાથે સંકળાયેલા છે અને ક્યાંક પાર્ક કરેલા છે. જો તેના પર રિફ્લેક્ટર બેલ્ટ હોય તો તે બાઇક અને કાર ચાલકને સરળતાથી જોઇ શકાય છે.
  • જો તમે સવારે વહેલા ઉઠીને ઓફિસ, શોપિંગ કે અન્ય કામ પર જઈ રહ્યા છો તો આ માટે ટાઈમ મેનેજમેન્ટ મહત્વપૂર્ણ છે. જો તમે ઘરેથી વહેલા નીકળશો તો તમે ઉતાવળમાં વાહન ચલાવશો નહીં. આ અકસ્માતનું જોખમ ઘટાડે છે.
  • ધુમ્મસ દરમિયાન બાયપાસ, સુપર-કોરિડોર અથવા રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગ પર ડ્રાઇવિંગ કરતી વખતે, આપણા માટે લેન સિસ્ટમ વિશે જાગૃત રહેવું મહત્વપૂર્ણ છે. જો તમે ત્રણ લેનવાળા રસ્તા પર વાહન ચલાવતા હોવ તો તમારે જાણવું જોઈએ કે કયું વાહન કઈ લેન પર ચલાવવું.
  • લેન 1 ટ્રક અથવા મોટા વાહનો માટે છે. આમાં, ડ્રાઇવરો માની લે છે કે તેમની લેન પર અન્ય કોઈ વાહન નહીં આવે. હાલમાં આ વાહનોની સ્પીડ 80 કિ.મી. જ્યારે કાર લેન-2 (સેન્ટ્રલ લેન) પર ચલાવવી જોઈએ, તેની સ્પીડ 40-60 કિમી પ્રતિ કલાકની વચ્ચે રાખવી જોઈએ અને બાઇક અથવા ટુ વ્હીલર લેન-3 પર ચલાવવા જોઈએ જે રસ્તાની ડાબી બાજુએ છે. તેની સ્પીડ 40 થી ઉપર ન હોવી જોઈએ.

યોગ્ય લેનમાં વાહન ચલાવો અને બધી લાઇટ ચાલુ રાખો
જો તમે ધુમ્મસ દરમિયાન કાર દ્વારા મુસાફરી કરી રહ્યા છો. તેથી સાવચેત રહેવું જરૂરી છે. આ સમય દરમિયાન આપણે રશ ડ્રાઇવિંગ ટાળવું જોઈએ. હેડલાઇટ હંમેશા ઉપરની બાજુએ હોવી જોઈએ. જો ઓવરટેકિંગ થાય તો અપર મોડનો ઉપયોગ કરો.

જો તમે આગળથી કોઈ વાહનને ક્રોસ કરી રહ્યા હોવ તો તમારી હેડલાઈટ ડૂબાડી દો. મોટાભાગે હાઈવે પર મોટા વાહનો ઉપરવાળા-ડીપરની સૂચનાઓ લેતા હોય છે. ઘણી વખત તેઓ હોર્ન સાંભળતા નથી. આ સિવાય જો આપણે હાઈવે પર મુસાફરી કરતા હોઈએ તો લેન સિસ્ટમનું પાલન કરવું જોઈએ. કારમાં બેસતી વખતે હંમેશા સીટ બેલ્ટ પહેરો, જેનાથી પાવર બ્રેક લગાવવામાં સરળતા રહે છે.

ધીમે ચલાવો, સૂચકોનો ઉપયોગ કરો
એક્સપર્ટ્સનું કહેવું છે કે જો તમે બાઈક પર જઈ રહ્યા હોવ તો સૌથી પહેલા હેલ્મેટ અને ગ્લોવ્ઝ પહેરો. સમયસર ઘરેથી નીકળો, જેથી તમારે ડ્રાઇવિંગમાં ઉતાવળ ન કરવી પડે. વાહનની ગતિ ધીમી રાખો અને રસ્તાની ડાબી બાજુએ વાહન ચલાવો. અને મોટા વાહનોને ઓવરટેક કરવાનું ટાળો. આ સિવાય ટર્ન લેતી વખતે ઈન્ડિકેટર્સનો ઉપયોગ કરવાનું ચાલુ રાખો.


Spread the love

Related posts

જામનગરના રિલાયન્સ મોલમાં લાગેલી આગ વહેલી સવારે કાબૂમાં:30થી વધુ ફાયર ફાયટરોની મદદ લેવાઈ, ભયંકર આગમાં મોલ આખો બળીને ખાખ થઈ ગયો

Team News Updates

ગુજરાતમાં ઠેર ઠેર ભેળસેળનો કારોબાર, દૂધમાંથી બનતી વસ્તુઓમાં થઇ બનાવટ

Team News Updates

કોડીનારમાં પથિક સોફ્ટવેરમાં ઉતારૂઓની ઓનલાઈન એન્ટ્રી ન કરતા હોટલ/ગેસ્ટ હાઉસ સંચાલક વિરૂદ્ધ કડક કાર્યવાહી

Team News Updates