News Updates
NATIONAL

પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા પર સૌથી વધુ સાયબર હુમલો, વિદેશના ગુનેગારે કરી કરોડો રૂપિયાની છેતરપિંડી

Spread the love

સાયબર ક્રાઈમ વિશે લોકોમાં જાગૃતિ વધારવા અને હિતધારકો સાથે વિચાર-વિમર્શ કરવા માટે દિલ્હીમાં બે દિવસીય ફ્યુચર ક્રાઈમ સમિટ 2024નું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. આ સમિટનું આયોજન ફ્યુચર ક્રાઈમ રિસર્ચ ફાઉન્ડેશન અને IIT કાનપુરના AIDE COe દ્વારા કરવામાં આવી રહ્યું છે.

અયોધ્યામાં રામ લલ્લાના પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા પર આખી દુનિયા નજર રાખી રહી હતી એટલું જ નહીં, આ મોટા અવસર પર દેશના જ નહીં, વિદેશના લોકો પણ ખુબ ઉત્સાહી હતા. જોકે આ દિવસે સાયબર હુમલાના ઘણા કેસો સામે આવ્યા છે. ગૃહ મંત્રાલયના આંતરિક સુરક્ષા વિભાગનું ભારતીય સાયબર ક્રાઈમ કોઓર્ડિનેશન સેન્ટર (ICCCC), અન્ય વિભાગો અને ભારતના સાયબર વોરિયર્સ આના પર ચાંપતી નજર રાખી રહ્યા હતા. નકલી QR કોડ અથવા વેબસાઇટ્સ બનાવીને દાન, રામ મંદિર પ્રસાદ, મૉડલ અને પ્રાણ પ્રતિષ્ઠાના નકલી ટોકન વેચતા સાયબર ગુનેગારોને પણ સમયસર અટકાવી દેવામાં આવ્યા હતા.

એક વિદેશી નાગરિક કે જે ભારતમાં આવ્યો હતો અને સાયબર છેતરપિંડી કરતો હતો અને પ્રાણ પ્રતિષ્ઠાના થોડા દિવસો પહેલા કરોડો રૂપિયાની છેતરપિંડી કરી હતી, તેની પાછળથી ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. ગૃહ મંત્રાલયના આંતરિક સુરક્ષા વિભાગના વિશેષ સચિવ એસ સુંદરી નંદાએ આજે ​​ફ્યુચર ક્રાઈમ સમિટ 2024 દરમિયાન આ માહિતી આપી હતી. તેમણે કહ્યું હતું કે ભારતમાં બહેતર ડિજિટલ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર માટે જે પણ પગલાં જરૂરી છે તે સરકાર લઈ રહી છે અને સાયબર ક્રાઈમને ડામવા માટે સતત પ્રયાસો કરવામાં આવી રહ્યા છે, પરંતુ ઘણા પડકારો પણ તેના માર્ગમાં આવતા રહે છે.

જાગૃતિ માટે સમિટનું આયોજન કરવામાં આવી રહ્યું છે

સાયબર ક્રાઈમ વિશે લોકોમાં જાગૃતિ વધારવા અને હિતધારકો સાથે વિચાર-વિમર્શ કરવા માટે દિલ્હીમાં બે દિવસીય ફ્યુચર ક્રાઈમ સમિટ 2024નું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. આ સમિટનું આયોજન ફ્યુચર ક્રાઈમ રિસર્ચ ફાઉન્ડેશન અને IIT કાનપુરના AIDE COe દ્વારા કરવામાં આવી રહ્યું છે.

આજે આ કાર્યક્રમમાં દેશભરના સાયબર નિષ્ણાતો અને સરકારી એજન્સીઓના ઘણા વરિષ્ઠ અધિકારીઓએ પણ ભાગ લીધો હતો. સાયબર સિક્યોરિટી ટેક્નોલોજી પર કામ કરતી ઘણી સંસ્થાઓએ પણ તેમાં ભાગ લીધો છે. સાયબર ક્રાઇમને રોકવામાં તેલંગાણા દેશના તમામ રાજ્યોમાં ટોચનું રાજ્ય છે. AIIDE, IIT કાનપુરના CEO નિખિલ અગ્રવાલે દેશમાં વધી રહેલા સાયબર ક્રાઈમને રોકવા માટે કાયદાકીય માળખા પર ભાર મૂકતા કહ્યું કે આજે તે એક સામૂહિક મુદ્દો બની ગયો છે.

ફ્યુચર ક્રાઈમ રિસર્ચ ફાઉન્ડેશનના શશાંક શેખરે જણાવ્યું હતું કે આ સમિટનો ઉદ્દેશ્ય તમામ નિષ્ણાતો, સંબંધિત સરકારી એજન્સીઓ અને સાયબર સિક્યુરિટી કંપનીઓ તેમજ અન્ય હિતધારકોને એકસાથે લાવીને એક પ્લેટફોર્મ પૂરું પાડવાનો છે જેથી કરીને આપણે ભવિષ્ય માટે વધુ તૈયાર રહી શકીએ. વધતા જતા સાયબર ક્રાઈમને રોકવા માટે સૌથી મહત્વની બાબત છે લોકોમાં જાગૃતિ. આ કાર્યક્રમમાંથી બહાર આવતા તારણો અને ઉકેલો લોકોમાં પ્રસારિત કરવામાં આવશે જેથી તેઓ વધુ જાગૃત થઈ શકે. સરકાર પણ આ ક્ષેત્રમાં સતત સારું કામ કરી રહી છે.

આંકડા ચિંતાજનક છે, મોટા પાયે સુધારાની જરૂર છે

સમિટમાં આવેલા આંધ્રપ્રદેશના પૂર્વ ડીજીપી સંતોષ મહેરાએ જણાવ્યું હતું કે વૈશ્વિક સ્તરે સાયબર ક્રાઈમને કારણે દર વર્ષે લોકોને લગભગ 8 ટ્રિલિયન ડોલરનું નુકસાન થાય છે, જ્યારે સાયબર ગુનેગારો 1.7 ટ્રિલિયન ડોલરની ગેરકાયદે કમાણી કરે છે. કોરોનાના સમયગાળા દરમિયાન, એક અફવા ફેલાઈ હતી કે દિલ્હી બોર્ડરથી યુપી-બિહાર સુધી મફત બસો ખુલી રહી છે અને અચાનક હજારોની સંખ્યામાં લોકો એકઠા થઈ ગયા, આ પણ એક પ્રકારનો સાયબર ક્રાઈમ હતો. આ અફવા સોશિયલ મીડિયા દ્વારા ફેલાઈ હતી. ભારતમાં એક વર્ષમાં 14 લાખ સાયબર હુમલા થયા, જેમાંથી 2 લાખ હુમલા સરકારી સંસ્થાઓ પર થયા.

ડાર્ક વેબ પર ઘણી બધી દવાઓ ખરીદવામાં આવે છે: અસ્થાના

દિલ્હીના ભૂતપૂર્વ પોલીસ કમિશનર રાકેશ અસ્થાના પણ માને છે કે દેશની પોલીસ પાસે સાયબર ગુનાઓને રોકવા માટે સંસાધનો, ટેક્નોલોજી અને સક્ષમ લોકોનો અભાવ છે. તેમણે કહ્યું કે આજે સૌથી વધુ 62% માદક દ્રવ્યોનો વેપાર ડાર્ક વેબ પર થાય છે.

નેશનલ સાયબર સિક્યોરિટી એડવાઈઝર લેફ્ટનન્ટ જનરલ એમયુ નાયર પણ માને છે કે ભારતમાં વિશ્વમાં સૌથી ઝડપથી વિકસતું ડિજિટલ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર છે પરંતુ આ ક્ષેત્રમાં હજુ ઘણું કામ કરવાની જરૂર છે.

તે કહે છે, “આજે નીતિ નિર્માતાઓએ એવી નીતિઓ લાવવી જોઈએ જે અમલમાં આવી રહી છે. આપણે એવું વાતાવરણ ઊભું કરવાનું છે જેમાં વધુ લોકોને તાલીમ આપી શકાય. સાયબર સિક્યોરિટી પરના કેપ્સ્યુલ અભ્યાસક્રમો તમામ અભ્યાસક્રમો અને વ્યવસાયોમાં લાગુ કરવા જોઈએ. સ્ટાર્ટઅપ્સે આ ક્ષેત્રમાં આગળ આવવું જોઈએ અને સરકારે સાયબર સિક્યોરિટી યુનિવર્સિટી પર પણ વિચાર કરવો જોઈએ.”


Spread the love

Related posts

અજીત પવારના ઘરે ધારાસભ્યોની બેઠક:સતારામાં શરદ પવારની રેલી; NCPએ અજીત સહિત 9 મંત્રીઓને ગેરલાયક ઠેરવવાની માંગ કરી છે

Team News Updates

બાળકોને કોઈપણ પ્રકારના રાજકીય પ્રચારથી દૂર રાખોઃ ચૂંટણી પંચ

Team News Updates

બટાટાનો ઈતિહાસ, જાણો ભારતમાં કેવી રીતે પહોંચ્યા બટાટા

Team News Updates