News Updates
NATIONAL

આ દિવસથી ખુલશે બદ્રીનાથ ધામના કપાટ, જાણો તારીખ અને સમય

Spread the love

ચાર ધામ યાત્રાના દરવાજા ખોલવાની પ્રક્રિયા શરૂ થઈ ગઈ છે. દરમિયાન, બસંત પંચમી પર બદ્રીનાથ ધામના દરવાજા ખોલવાની તારીખ જાહેર કરવામાં આવી છે. ઉત્તરાખંડ સ્થિત ભગવાન વિષ્ણુના પવિત્ર બદ્રીનાથ ધામના દરવાજા આ વર્ષે ક્યારે ખુલશે તે જાણવા માટે આ લેખ વાંચો.

હિંદુ ધર્મમાં ચારધામ યાત્રા ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. દર વર્ષે ચાર ધામ યાત્રા એક નિશ્ચિત સમયગાળા માટે શરૂ થાય છે, જેમાંથી બદ્રીનાથ ધામની યાત્રા ખૂબ જ વિશેષ માનવામાં આવે છે. કારણ કે ઉત્તરાખંડમાં સ્થિત બદ્રીનાથ ધામને ભગવાન વિષ્ણુનું મુખ્ય ધામ માનવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત બદ્રીનાથ ધામને પૃથ્વીનું વૈકુંઠ ધામ પણ કહેવામાં આવે છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે 6 મહિનાના વિશ્રામ દરમિયાન શ્રી હરિ વિષ્ણુ અહીં નિવાસ કરે છે. આ મંદિરના દરવાજા ખુલતા પહેલા જોશીમઠ સ્થિત નરસિંહ મંદિરમાં ગરુડ છડ ઉત્સવ મનાવવાની પરંપરા છે. દર વર્ષે જોશીમઠમાં યોજાતા મેળામાં ભગવાન બદ્રીનાથના ભક્તો મોટી સંખ્યામાં ભાગ લે છે. ચાલો જાણીએ બદ્રીનાથ ધામના દરવાજા ખોલવાનો સમય અને શુભ સમય.

બદ્રીનાથ ધામના દરવાજા ક્યારે ખુલશે?

બસંત પંચમીના દિવસે, કરોડો હિન્દુઓની આસ્થા અને આદરના પ્રતિક એવા ભગવાન બદ્રીનાથ ધામના દ્વાર 12 મે 2024ના રોજ સવારે 6 વાગ્યે બ્રહ્મ મુહૂર્તમાં તમામ શ્રદ્ધાળુઓ માટે ખોલવામાં આવશે. આ પ્રસંગે મોટી સંખ્યામાં ભક્તો દર્શન કરવા આવે છે.

6 મહિના સુધી દરવાજા બંધ રહે છે

ઉત્તરાખંડના ચમોલી જિલ્લામાં સ્થિત બદ્રીનાથ ધામના દ્વાર 6 મહિના સુધી બંધ રહ્યા અને હવે 6 મહિના પછી ટિહરી રાજ દરબારમાં દરવાજા ખોલવાની તારીખ જાહેર કરવામાં આવી. આ માટે, ડિહરી ધાર્મિક કેન્દ્રીય પંચાયત વતી, ગાડુ ઘડા એટલે કે તેલનો ભઠ્ઠી શ્રી લક્ષ્મીનારાયણ મંદિરમાંથી લેવામાં આવે છે અને ટિહરી રાજદરબારને સોંપવામાં આવે છે.

તલના તેલને દોર્યા બાદ તેને બદ્રીનાથ ધામથી ગડુ ઘાડા નરેન્દ્ર નગર રાજદરબારથી ડીમર થઈને શ્રી નૃસિંહ મંદિર, યોગ ધ્યાન બદ્રી સુધી લઈ જવામાં આવે છે અને પાંડુકેશ્વર પહોંચ્યા બાદ તેને બદ્રીનાથ ધામમાં લઈ જવામાં આવે છે અને ધામના દરવાજા ખોલ્યા બાદ કલશને કલશ કરવામાં આવે છે. ભગવાન બદ્રીનાથ ધામમાં આ તેલથી અભિષેક કરો.

વસંત પંચમીના દિવસે જાહેરાત કરવામાં આવે છે

સદીઓથી ચાલી આવતી પરંપરા મુજબ, મહેલમાં કેલેન્ડરની ગણતરી કર્યા પછી, બરાજ પુરોહિતોએ ટિહરીના રાજા મહારાજા મનુજ્યેન્દ્ર શાહની કુંડળી જોઈને દરવાજા ખોલવા માટેનો શુભ સમય નક્કી કર્યો છે. ભગવાન બદ્રીનાથના અભિષેકમાં વપરાતા તલના તેલને દોરવાની ગાડુ ઘડાની વિધિ 25 એપ્રિલ 2024ના રોજ રાજમહેલમાં થશે. શુભ સમયે, રાજવી પરિવારના સભ્યો સાથે, બદ્રીકેદાર મંદિર સમિતિના અધ્યક્ષ અજેન્દ્ર અજય અને અન્ય અધિકારીઓ હાજર હતા.


Spread the love

Related posts

ખરાબ હવામાનના કારણે અમરનાથ યાત્રા રોકી દેવાઈ, બદરીનાથ હાઈવે બંધ:ઉત્તરાખંડના ધારચુલામાં વાદળ ફાટવાને કારણે પુલ ધોવાઈ ગયો; ગામમાં 200 લોકો ફસાયા

Team News Updates

વિવાદિત શાહી ઇદગાહ પરિસરના સર્વેની મંજૂરી:અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટે હિન્દુ પક્ષની અરજી સ્વીકારી, શ્રીકૃષ્ણ જન્મભૂમિ-શાહી ઇદગાહ વચ્ચે 13.37 એકર જમીનનો વિવાદ

Team News Updates

મણિપુર હિંસા પર ગૃહમંત્રી અમિત શાહની સીધી નજર, ગંભીરતાને પારખી કર્ણાટક પ્રવાસ રદ્દ

Team News Updates