News Updates
NATIONAL

કેજરીવાલને EDનું સાતમું સમન્સ:26 ફેબ્રુઆરીએ પૂછપરછ માટે બોલાવ્યા; દિલ્હીના CM અત્યાર સુધી એક વખત પણ હાજર થયા નથી

Spread the love

એન્ફોર્સમેન્ટ ડિરેક્ટોરેટ (ED) એ આજે ​​(22 ફેબ્રુઆરી) દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલને દારૂ નીતિ કૌભાંડ કેસમાં સાતમું સમન્સ મોકલ્યું છે. એજન્સીએ તેમને 26 ફેબ્રુઆરીએ હાજર થવા માટે કહ્યું છે. અત્યાર સુધી કેજરીવાલ એક પણ વાર એજન્સી સમક્ષ હાજર થયા નથી. આમ આદમી પાર્ટી એજન્સીના સમન્સને રાજકીય રીતે પ્રેરિત ગણાવી રહી છે.

આ પહેલા 17 ફેબ્રુઆરીએ, એજન્સીએ છઠ્ઠું સમન્સ મોકલ્યું હતું અને કેજરીવાલને પૂછપરછ માટે બોલાવ્યા હતા. ત્યારે AAPએ કહ્યું હતું કે ED સમન્સ ગેરકાયદેસર છે. સમન્સની માન્યતા અંગે કોર્ટમાં સુનાવણી ચાલી રહી છે ત્યારે એજન્સીએ વારંવાર સમન્સ મોકલવાને બદલે કોર્ટના નિર્ણયની રાહ જોવી જોઈએ.

આ કેસની સુનાવણી રાઉઝ એવન્યુ કોર્ટમાં ચાલી રહી છે
આ પહેલા EDએ કેજરીવાલને 2 ફેબ્રુઆરી, 17 જાન્યુઆરી, 3 જાન્યુઆરી, 21 ડિસેમ્બર અને 2 નવેમ્બરે સમન્સ મોકલ્યા હતા. જ્યારે પાંચ સમન્સ બાદ પણ દિલ્હીના સીએમ પૂછપરછ માટે આવ્યા ન હતા, ત્યારે EDએ રાઉઝ એવન્યુ કોર્ટમાં અરજી કરી હતી.
14 ફેબ્રુઆરીએ કોર્ટે કેજરીવાલને 17 ફેબ્રુઆરીએ કોર્ટમાં હાજર થવા અને સુનાવણીમાં હાજર ન રહેવાનું કારણ જણાવવાનું કહ્યું હતું. ત્યારબાદ દિલ્હી વિધાનસભામાં વિશ્વાસ પ્રસ્તાવ અને બજેટ સત્ર પર ચર્ચાને કારણે કેજરીવાલ વર્ચ્યુઅલ રીતે કોર્ટમાં હાજર થયા હતા. આ પછી કોર્ટે કહ્યું કે અમે આગામી સુનાવણી 16 માર્ચે કરીશું. તે દિવસે કેજરીવાલ કોર્ટમાં હાજર થશે.
આ અંગે તપાસ એજન્સીએ કહ્યું હતું કે સમન્સની માન્યતાને લઈને કોર્ટમાં સુનાવણી થઈ રહી નથી. કેજરીવાલે જાણીજોઈને અગાઉ જારી કરાયેલા 3 સમન્સનું પાલન કર્યું ન હતું, તેથી કોર્ટે કહ્યું હતું કે દિલ્હીના મુખ્યમંત્રીએ ગુનો કર્યો છે. કોર્ટે IPCની કલમ 174 હેઠળ EDની અરજીને ધ્યાનમાં લીધી છે. આ કલમ કાયદાના આદેશોનું પાલન ન કરવા સાથે સંબંધિત છે. કોર્ટે સ્વીકાર્યું કે કેજરીવાલ સામે કાર્યવાહી થઈ શકે છે.

કેજરીવાલનો આરોપ- ભાજપ મારી ધરપકડ કરાવશે
16 ફેબ્રુઆરીએ વિધાનસભામાં વિશ્વાસ મત પ્રસ્તાવ રજૂ કરતી વખતે કેજરીવાલે કહ્યું હતું કે – દિલ્હીમાં ભાજપ ઓપરેશન લોટસ ચલાવી રહ્યું છે. તેમણે અમારી પાર્ટીના બે ધારાસભ્યોનો સંપર્ક કર્યો અને દાવો કર્યો કે કેજરીવાલની ટૂંક સમયમાં ધરપકડ કરવામાં આવશે.

ભાજપના લોકોએ બંને ધારાસભ્યોને કહ્યું કે AAPના અન્ય 21 ધારાસભ્યો તેમના સંપર્કમાં છે અને પાર્ટી છોડવા તૈયાર છે. તેમને 25-25 કરોડ રૂપિયાની ઓફર કરવામાં આવી છે. જો કે, અમે ધારાસભ્યોની પૂછપરછ કરી ત્યારે અમને જાણવા મળ્યું કે તેઓએ 7 ધારાસભ્યોનો સંપર્ક કર્યો હતો. કેજરીવાલે અગાઉ માર્ચ 2023 અને ઓગસ્ટ 2022માં વિધાનસભામાં વિશ્વાસ પ્રસ્તાવ રજૂ કર્યો હતો.

ED પાસે ધરપકડનો અધિકાર, કેજરીવાલ કોર્ટમાં જઈ શકે છે
કાયદાના નિષ્ણાતોના મતે, ED સીએમ કેજરીવાલના વારંવાર ગેરહાજર રહેવા બદલ તેમની સામે જામીનપાત્ર વોરંટ જારી કરી શકે છે. તે પછી પણ જો તે હાજર ન થાય તો કલમ 45 હેઠળ બિનજામીનપાત્ર વોરંટ જારી કરી શકાય છે.
પ્રિવેન્શન ઓફ મની લોન્ડરિંગ એક્ટ (PMLA)ના નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે જો હાજર ન થવા માટે કોઈ નક્કર કારણ આપવામાં આવે તો ED સમય આપી શકે છે. પછી ફરીથી નોટિસ જારી કરે છે. PMLA હેઠળ નોટિસની વારંવાર અવગણનાથી ધરપકડ થઈ શકે છે.
જો સીએમ કેજરીવાલ આગળ હાજર ન થાય તો તપાસ અધિકારી તેમના નિવાસસ્થાને જઈને પૂછપરછ કરી શકે છે. જો નક્કર પુરાવા હોય અથવા પ્રશ્નોના સંતોષકારક જવાબો ન મળે તો તેમની ધરપકડ થઈ શકે છે.
તેમજ, વોરંટ જારી થયા પછી, કેજરીવાલ કોર્ટમાં જઈ શકે છે અને તેમના વકીલની હાજરીમાં તપાસમાં સહકાર આપવાનું વચન આપી શકે છે. આના પર કોર્ટ EDને તેમની ધરપકડ ન કરવાનો નિર્દેશ આપી શકે છે.


Spread the love

Related posts

વડોદરાના યુવાને માનવતા મહેકાવી:સલૂનમાં નોકરી કરતો યુવક બપોરના ફ્રી સમયમાં ફૂટપાથવાસી, માનસિક-દિવ્યાંગોના દાઢી-વાળ કાપીને કરે છે સેવા

Team News Updates

પ્રિયંકા ગાંધીનો MPમાં ચૂંટણી પ્રચારનો શંખનાદ:101 બ્રાહ્મણો સાથે નર્મદાનું પૂજન કર્યું, થોડીવારમાં જાહેર સભાને સંબોધશે

Team News Updates

બંગાળમાં પંચાયતની ચૂંટણીમાં હિંસા, 11ની હત્યા:કૂચ બિહારમાં યુવક મતપેટી લઈને ભાગ્યો, સાઉથ 24 પરગણાંમાં TMCના કાર્યકરોએ લોકોને ધમકાવીને મતદાન કરાવ્યું, બોમ્બમારો

Team News Updates