News Updates
NATIONAL

ગુજરાતમાં AAP બે સીટ અને કોંગ્રેસ 24 સીટ પર ચૂંટણી લડશે, દિલ્હીમાં 4-3નો ફોર્મ્યૂલા લાગુ

Spread the love

લોકસભા ચૂંટણીની વાત કરીએ તો ગુજરાત અને 4 રાજ્યોમાં કોંગ્રેસ અને આમ આદમી પાર્ટી (AAP) વચ્ચે સીટ શેરિંગ ફોર્મ્યુલા નક્કી કરવામાં આવી છે. ગુજરાતમાં AAP બે ભરુચ અને ભાવનગર સીટથી ચૂંટણી લડશે જ્યારે બાકીની 24 સીટ પર કોંગ્રેસ ચૂંટણી લડશે. દિલ્હીમાં AAP 4 અને કોંગ્રેસ 3 સીટો પર ચૂંટણી લડશે. હરિયાણામાં કોંગ્રેસ 9 અને AAP એક સીટ પર ચૂંટણી લડશે. ગુજરાતમાં કોંગ્રેસ 24 અને AAP 2 બેઠકો પર ચૂંટણી લડશે. ચંદીગઢ સીટ કોંગ્રેસના ફાળે ગઈ છે.

તે જ સમયે, કોંગ્રેસ ગોવાની બંને લોકસભા બેઠકો પર તેમના ઉમેદવારો ઊભા કરશે. પંજાબ માટે ગઠબંધનની ફોર્મ્યુલા હજુ સુધી નક્કી કરવામાં આવી નથી. શનિવારે, 24 ફેબ્રુઆરીએ કોંગ્રેસ તરફથી મુકુલ વાસનિક અને AAP તરફથી સૌરભ ભારદ્વાજ અને આતિશીએ બેઠક વહેંચણીની ઔપચારિક જાહેરાત કરી.

આ દરમિયાન, કોંગ્રેસના નેતા જયરામ નરેશે કહ્યું, ‘યુપીમાં ગઠબંધનની સત્તાવાર જાહેરાત કરવામાં આવી છે. તેને ફાઇનલ કરવામાં સમય લાગ્યો. આજે, આમ આદમી પાર્ટી (AAP) અને કોંગ્રેસે પણ ગઠબંધનને લઈને સત્તાવાર જાહેરાત કરી છે.

દિલ્હીમાં 4-3ની ફોર્મ્યુલા કામ કરી ગઈ
23 ફેબ્રુઆરીના રોજ દિલ્હીમાં AAP અને કોંગ્રેસના ભારતીય સભ્યો વચ્ચે બેઠક યોજાઈ હતી. અહેવાલો અનુસાર, બંને પક્ષો દિલ્હીની 7 લોકસભા બેઠકો માટે 4-3ની ફોર્મ્યુલા સાથે બહાર આવ્યા છે. કોંગ્રેસ ત્રણ બેઠકો પર ઉમેદવારો ઉભા રાખશે. તેમાં ચાંદની ચોક, ઉત્તર પશ્ચિમ અને ઉત્તર પૂર્વ દિલ્હીની બેઠકોનો સમાવેશ થાય છે.

તે જ સમયે, AAP દિલ્હીની ચાર બેઠકો પર તેમના ઉમેદવારો ઉભા કરવાની તૈયારી કરી રહી છે. જેમાં નવી દિલ્હી, સાઉથ દિલ્હી, પશ્ચિમ દિલ્હી અને પૂર્વ દિલ્હી બેઠકોના નામ સામેલ છે. 2019ની લોકસભા ચૂંટણીમાં ભાજપે તમામ 7 બેઠકો કબજે કરી હતી.

પંજાબમાં મુશ્કેલી, AAP તમામ 13 બેઠકો પર ચૂંટણી લડવાની તૈયારીમાં
પંજાબમાં 13 લોકસભા સીટો પર કોંગ્રેસ અને AAP હજુ પણ સહમત નથી. AAP તમામ બેઠકો પર એકલા હાથે ચૂંટણી લડવાના મૂડમાં છે. દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલે પણ 10 ફેબ્રુઆરીએ પંજાબમાં આની જાહેરાત કરી હતી. તેમણે 21 ફેબ્રુઆરીના રોજ કહ્યું હતું – પંજાબમાં એકલા લડવાનો નિર્ણય જીતવા માટે લેવામાં આવ્યો છે.

AAPએ આસામ-ગુજરાતમાં તેમના ઉમેદવારોની જાહેરાત કરી, TMCએ પણ બેઠકો માગી
AAPએ ઘણી વખત ભાર મૂક્યો છે કે તે I.N.D.I.A સાથે છે, પરંતુ લોકસભા ચૂંટણી માટે વિવિધ રાજ્યોમાં તેના ઉમેદવારોની જાહેરાત પણ કરી રહી છે. AAPએ 8 ફેબ્રુઆરીએ આસામની ત્રણ બેઠકો માટે તેના ઉમેદવારોની જાહેરાત કરી હતી.

અગાઉ, જાન્યુઆરીમાં તેમની ગુજરાત મુલાકાત દરમિયાન, કેજરીવાલે ચૈતર વસાવાને રાજ્યની ભરૂચ લોકસભા બેઠક માટે તેમના ઉમેદવાર તરીકે જાહેર કર્યા હતા. પંજાબમાં એકલા હાથે ચૂંટણી લડવાનો નિર્ણય પણ આ પછી આવ્યો છે. કોંગ્રેસના નેતા અહેમદ પટેલ ભરૂચ બેઠક પરથી સાંસદ હતા. તેમનું નિધન થયું છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર પટેલના પુત્ર અને પુત્રી આ બેઠક પરથી ટિકિટ માગી રહ્યા છે.

અહીં ટીએમસીએ આસામમાં 2 અને મેઘાલયમાં 1 સીટ માગી, જેને લઈને કોંગ્રેસ અને ટીએમસી વચ્ચે ચર્ચા થઈ રહી છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે કોંગ્રેસ મેઘાલયની સીટ આપવા ઇચ્છુક નથી. આસામમાં 14 અને મેઘાલયમાં બે બેઠકો છે.

મમતા બંગાળમાં પણ એકલા હાથે ચૂંટણી લડશે
આ પહેલા પશ્ચિમ બંગાળના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનર્જીએ પણ એકલા હાથે ચૂંટણી લડવાની જાહેરાત કરી હતી. મમતા પણ પોતાને I.N.D.I.Aનો ભાગ ગણાવે છે. જો કે, તેમણે એકલા ચૂંટણી લડવાના નિર્ણય માટે કોંગ્રેસ સાથે બેઠક વહેંચણીની વાટાઘાટોની નિષ્ફળતાને ટાંકી હતી.

બિહારના મુખ્યમંત્રી નીતિશ કુમાર પહેલાથી જ અલગ થઈ ગયા છે. તેઓ I.N.D.I.Aનાં સૂત્રધાર હતા. તેમણે જ ભાજપ વિરુદ્ધ તમામ વિપક્ષી પાર્ટીઓને એક કરી હતી. જોકે, તેઓ પોતે 28 જાન્યુઆરીએ NDAમાં જોડાયા હતા અને ભાજપ સાથે મળીને સરકાર બનાવી હતી.

કોંગ્રેસના નેતા જયરામ નરેશે શનિવારે કહ્યું કે ટીએમસી સાથે વાતચીત ચાલી રહી છે. મમતા બેનર્જીએ એમ પણ કહ્યું છે કે પહેલો ઉદ્દેશ્ય ભાજપને હરાવવાનો છે. અમારી વચ્ચે તુ-તુ-મૈં-મૈં થતું રહે છે.

તેમણે કહ્યું, ‘કોંગ્રેસ પાર્ટીએ જ મમતા બેનર્જીને પહેલીવાર સાંસદ બનાવ્યા હતા. તેમની પાર્ટીનું નામ પણ જુઓ. તેમાં કોંગ્રેસની સાથે તૃણમૂલ પણ છે. ટીએમસી માટે કોંગ્રેસના દરવાજા હંમેશા ખુલ્લા છે. અમે મમતા બેનરજીનું સન્માન કરીએ છીએ. અમારી અપેક્ષા મુજબ, પલ્ટી રામ (નીતીશ કુમાર) અને આરએલડી સિવાય ભારત બ્લોકમાં તમામ 26 પક્ષો એક છે.


Spread the love

Related posts

ચાર બોગી પાટા પરથી ઉતરી,માલગાડી સાથે ટક્કર,સાબરમતી આગ્રા સુપર ફાસ્ટ ટ્રેન અકસ્માતનો શિકાર

Team News Updates

વિજ્ઞાનનો ચમત્કાર, એક જ ગર્ભમાંથી બે સગી બહેનો બનશે માતા, જાણો કેવી રીતે થયો આ ચમત્કાર

Team News Updates

બજરંગ-સાક્ષી ખેલમંત્રી અનુરાગ ઠાકુરને મળવા પહોંચ્યાં:બ્રિજભૂષણની ધરપકડની માગ રાખી શકે છે, હરિયાણામાં ખાપ મહાપંચાયત શરૂ

Team News Updates