News Updates
NATIONAL

મુખ્ય ચૂંટણી આયુક્ત સાથે મતભેદ કે ચૂંટણી લડવા? અરુણ ગોયલના રાજીનામા પાછળનું શું છે કારણ?

Spread the love

ચૂંટણી કમિશનર અરુણ ગોયલે રાજીનામું આપી દીધું છે. રાષ્ટ્રપતિએ પણ રાજીનામું સ્વીકારી લીધું છે. જો કે, પદ છોડવાનું કારણ સ્પષ્ટ નથી. એવું પણ અનુમાન લગાવવામાં આવી રહ્યું છે કે અરુણ ગોયલ પંજાબથી લોકસભા ચૂંટણી લડવામાં રસ ધરાવતા હતા. આ કારણે તેમણે રાજીનામું આપ્યું છે, આગામી દિવસોમાં તેઓ કોઈ રાજકીય પક્ષના ઉમેદવાર હશે.

લોકસભા ચૂંટણીની જાહેરાત પહેલા ચૂંટણી કમિશનર અરુણ ગોયલે રાજીનામું આપી દીધું છે. રાષ્ટ્રપતિએ પણ રાજીનામું સ્વીકારી લીધું છે. જો કે, પદ છોડવાનું કારણ સ્પષ્ટ નથી. એવું પણ અનુમાન લગાવવામાં આવી રહ્યું છે કે અરુણ ગોયલ પંજાબથી લોકસભા ચૂંટણી લડવામાં રસ ધરાવતા હતા. આ કારણે તેમણે રાજીનામું આપ્યું છે, આગામી દિવસોમાં તેઓ કોઈ રાજકીય પક્ષના ઉમેદવાર હશે.

સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, તાજેતરના સમયમાં CEC અને અરુણ ગોયલ વચ્ચેના સંબંધોમાં કોઈ ખટાશ આવી નથી. જો કે, તેમની નિમણૂક પછી યોજાયેલી બેઠકોમાં ઘણા પ્રસંગોએ, વિવિધ મુદ્દાઓ પર ગોયલનો અભિપ્રાય ચોક્કસપણે CEC અને અન્ય સભ્યો કરતા અલગ હતો.

ચૂંટણી કમિશનરની નિમણૂક માટે સરકારે વધુ પગલાં લીધાં

સૂત્રોનું કહેવું છે કે સરકારે તાજેતરમાં ચૂંટણી કમિશનરની નિમણૂક માટે સર્ચ કમિટીના નામો પર વિચારણા શરૂ કરી છે. વડાપ્રધાન, સદસ્યના રૂપમાં લોકસભામાં વિરોધ પક્ષના નેતા અથવા સૌથી મોટા દળના નેતા અને નામાંકિત કેબિનેટ મંત્રી દ્વારા ચૂટણી કમિશનરની જલદી જ નિમણૂંક કરવામાં આવશે.

અરુણ ગોયલે પશ્ચિમ બંગાળની બે દિવસીય મુલાકાત બાદ આયોગ દ્વારા આયોજિત પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં હાજરી આપી ન હતી. કમિશને પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં સત્તાવાર રીતે સ્પષ્ટતા કરી હતી કે તેઓ સ્વાસ્થ્યના કારણોસર પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં ભાગ લઈ રહ્યા નથી. સુત્રો જણાવે છે કે અરુણ ગોયલે ચૂંટણી કમિશનર પદ પરથી રાજીનામામાં ખાનગીકરણનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. કમિશનના અધિકારીઓ તેમના રાજીનામાથી આશ્ચર્યચકિત છે, જ્યારે CEC અવાચક છે.

લોકસભા ચૂંટણીની જાહેરાતમાં કોઈ અવરોધ નથી

દરમિયાન એવા સવાલો ઉઠી રહ્યા છે કે શું અરુણ ગોયલના રાજીનામાથી લોકસભાની ચૂંટણીની જાહેરાતમાં કોઈ અડચણ ઊભી થશે? હકીકતમાં, અરુણ ગોયલને ચૂંટણી કમિશનરના પદ પરથી અચાનક હટાવ્યા પછી, ચૂંટણી પંચમાં એકમાત્ર મુખ્ય સભ્ય સીઈસી એટલે કે મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમાર બચ્યા છે.

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમાર એકલા જ લોકસભા ચૂંટણીની જાહેરાત કરવા સક્ષમ છે. તેમાં કોઈ કાયદાકીય કે બંધારણીય અવરોધ નથી. બંધારણના અનુચ્છેદ 324 ચૂંટણી પંચના એક સભ્યને કાર્ય કરવાની મંજૂરી આપે છે. તે કહે છે કે ચૂંટણી પંચમાં મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર અને અન્ય ચૂંટણી કમિશનરોનો સમાવેશ થશે, જો કોઈ હોય તો, રાષ્ટ્રપતિ સમય-સમય પર નક્કી કરી શકે કે આયોગમાં કોનો સમાવેશ કરવામાં આવશે.

અરુણ ગોયલે પોતાનું રાજીનામું સીધું રાષ્ટ્રપતિને મોકલી આપ્યું હતું

1993 થી, ચૂંટણી પંચ ક્યારેય એકલ સભ્યની સંસ્થા રહી નથી. અરુણ ગોયલે પોતાનું રાજીનામું સીધું રાષ્ટ્રપતિને મોકલી આપ્યું હતું. તેની નકલ મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર રાજીવ કુમારને પણ મોકલવામાં આવી ન હતી. જો કે ચૂંટણી કમિશનરની નિમણૂક કરવામાં કે પદ છોડવામાં CECની કોઈ ભૂમિકા નથી, તે જરૂરી નથી કે ચૂંટણી કમિશનર પદ છોડતી વખતે CECને તેમના રાજીનામાની નકલ અથવા માહિતી આપે.


Spread the love

Related posts

કર્ણાટકમાં ભાજપે હાર સ્વીકારી:રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું- કર્ણાટકમાં નફરતનું બજાર બંધ થયું, પ્રેમની દુકાન ખૂલી

Team News Updates

ફેડરેશન ઓફ એકેડેમિક એસો.ની માગ:ગુજરાત શિક્ષણ બોર્ડ પૂરક પરીક્ષામાં બે વિષયને બદલે ત્રણ વિષયની પરીક્ષા લે

Team News Updates

વિશાળકાય કિંગ કોબ્રાને પકડતી વખતે માણસને પરસેવો વળી ગયો, વીડિયો જોઈને લોકો કંપી ઊઠ્યા

Team News Updates