News Updates
NATIONAL

PM Modi-Bill Gates: બિલ ગેટ્સ સાથે મુલાકાત પર બોલ્યા PM મોદી, ‘હું મારા દેશમાં ડિજિટલ ભાગલા નહીં પડવા દઉં’

Spread the love

પીએમ મોદી અને માઈક્રોસોફ્ટના કો-ફાઉન્ડર બિલ ગેટ્સ વચ્ચે મુલાકાત થઈ છે. આ દરમિયાન પીએમ મોદીએ કેન્દ્ર સરકારની યોજનાઓથી લઈને આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ સુધીની દરેક બાબતો વિશે વાત કરી. PM મોદીએ જણાવ્યું કે ભારતમાં તાજેતરમાં યોજાયેલી G20 સમિટમાં આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવામાં આવ્યો.

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી અને માઈક્રોસોફ્ટના કો-ફાઉન્ડર બિલ ગેટ્સ વચ્ચે મુલાકાત થઈ છે. બંને દિગ્ગજ નેતાઓની આ બેઠક વડાપ્રધાનના નિવાસસ્થાને થઈ હતી. આ મીટિંગમાં બિલ ગેટ્સે પીએમ મોદીને તેમની યોજનાઓથી લઈને આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ સુધીની દરેક બાબત પર સવાલ કર્યા હતા. PM મોદીએ જણાવ્યું કે કેવી રીતે તેમણે G20 કોન્ફરન્સમાં AIનો ઉપયોગ કર્યો. તેમણે એ પણ જણાવ્યું કે તેઓ કેવી રીતે ભારતના ગામડાઓને ડિજિટલી મજબૂત કરી રહ્યા છે.

PM નરેન્દ્ર મોદી અને બિલ ગેટ્સે 2023 G-20 સમિટ અંગે પણ ચર્ચા કરી હતી. ગયા વર્ષે ભારતમાં આ સમિટ યોજાઈ હતી. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે G-20 સમિટ પહેલા અમે વ્યાપક ચર્ચા કરી હતી અને તમે જોયું હશે કે સમિટની કાર્યવાહીમાં ઘણા વળાંક આવ્યા હતા. હું માનું છું કે હવે અમે G-20 ના મુખ્ય ઉદ્દેશ્યો સાથે જોડાયેલા છીએ અને તેમને મુખ્ય પ્રવાહમાં બનાવી રહ્યા છીએ. બિલ ગેટ્સે કહ્યું કે ભારતને G-20 સમિટની યજમાની કરી રહ્યું છે તે જોઈને ખૂબ આનંદ થયો.

PM નરેન્દ્ર મોદી અને બિલ ગેટ્સ ભારતમાં ડિજિટલ ક્રાંતિ વિશે વાત કરતાની સાથે જ PM તેમને ‘નમો ડ્રોન દીદી’ યોજના વિશે પણ જણાવે છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે જ્યારે હું દુનિયામાં ડિજિટલ ભાગલા વિશે સાંભળતો હતો ત્યારે મને લાગતું હતું કે હું મારા દેશમાં આવું કંઈ નહીં થવા દઉં. ડિજિટલ પબ્લિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર એ પોતાનામાં જ એક મોટી જરૂરિયાત છે. ભારતમાં મહિલાઓ નવી ટેકનોલોજી અપનાવવા માટે વધુ મુક્ત છે. તેમણે કહ્યું કે મેં ‘નમો ડ્રોન દીદી’ યોજના શરૂ કરી છે. તે ખૂબ જ ઝડપથી આગળ વધી રહ્યું છે. આ દિવસોમાં જ્યારે હું તેમની સાથે વાત કરું છું, ત્યારે તેઓ બધા ખુશ છે. તે કહે છે કે તેને સાઇકલ ચલાવવાનું આવડતું નહોતું પરંતુ તે હવે પાઇલટ છે અને ડ્રોન ઉડાવી શકે છે. ધીરે ધીરે માનસિકતા બદલાઈ ગઈ.

પીએમ નરેન્દ્ર મોદી અને બિલ ગેટ્સે ટેક્નોલોજી અને એઆઈની ભૂમિકા અને ફાયદા વિશે ચર્ચા કરી હતી. પીએમે તેમને એ પણ જણાવ્યું કે કેવી રીતે G-20 સમિટ દરમિયાન AIનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. કાસી તમિલ સંગમમ કાર્યક્રમ દરમિયાન તેમનું હિન્દી ભાષણ કેવી રીતે તમિલમાં અનુવાદિત થયું અને નમો એપમાં AIનો કેવી રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો. પીએમે કહ્યું કે અમે પ્રથમ અને બીજી ઔદ્યોગિક ક્રાંતિ દરમિયાન પાછળ રહી ગયા કારણ કે અમે વસાહતો હતા. તેણે કહ્યું કે ક્યારેક હું મજાકમાં કહું છું કે આપણા દેશમાં આપણે આપણી માતાને આય કહીએ છીએ. હવે હું કહું છું કે જ્યારે બાળકનો જન્મ થાય છે ત્યારે તે કહે છે કે હું તેમજ AI.

PM નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે જો આવી સારી વસ્તુ (AI) લોકોને કોઈ તાલીમ વિના આપવામાં આવે તો તેનો દુરુપયોગ થવાની સંભાવના વધારે છે. પીએમએ કહ્યું કે મેં સૂચન કર્યું કે આપણે AI કન્ટેન્ટ પર વોટરમાર્ક પણ લગાવવો જોઈએ. જેથી કરીને કોઈ ગેરમાર્ગે દોરવાનો પ્રયાસ ન કરી શકે. ભારત જેવા લોકશાહી દેશમાં કોઈ પણ વ્યક્તિ ડીપફેકનો ઉપયોગ કરી શકે છે. એ ઓળખવું અગત્યનું છે કે ડીપફેક સામગ્રી એઆઈ જનરેટેડ છે. ઉપરાંત, તેમણે કહ્યું કે આપણે શું કરવું અને શું ન કરવું તે વિશે વિચારવાની જરૂર છે.

PM નરેન્દ્ર મોદી અને બિલ ગેટ્સે ભારતમાં રિન્યુએબલ એનર્જીની ચર્ચા કરી. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે મને એ જણાવતા આનંદ થાય છે કે ભારત રિન્યુએબલ એનર્જીમાં ઝડપથી આગળ વધી રહ્યું છે. અમે ગ્રીન હાઇડ્રોજનમાં પણ ઝડપથી આગળ વધવા માંગીએ છીએ. તમિલનાડુમાં મેં હાઈડ્રોજનથી ચાલતી બોટ લોન્ચ કરી. આપણે પર્યાવરણ વિશે સમાજને એક મોટો સંદેશ આપવાનો છે.


Spread the love

Related posts

ચેન્નાઈમાં ચક્રવાતે વધારી મોંઘવારી, હવાઈ ભાડું 171 ટકા વધી ગયું, અનેક ફ્લાઈટ રદ જાણો અહીં

Team News Updates

દિગ્ગજ ક્રિકેટરની નજર સતત બીજી વખત HCA પ્રમુખ બનવા પર, ભ્રષ્ટાચારનો અંત લાવવાનો હેતુ

Team News Updates

PMએ રાયપુરમાં 7000 કરોડની યોજના લોન્ચ કરી:કહ્યું- છત્તીસગઢ માટે આજનો દિવસ ખાસ, આદિવાસી વિસ્તારોમાં વિકાસની નવી યાત્રા શરૂ થશે

Team News Updates