News Updates
BUSINESS

IPO લાવવાની તૈયારીમાં મુકેશ અંબાણી દેશનો સૌથી મોટો, IPO ની કિંમત કેટલી હશે? રિલાયન્સની AGMમાં ​​જાહેરાત થઈ શકે

Spread the love

દેશની સૌથી મોટી ટેલિકોમ કંપની રિલાયન્સ જિઓ દેશનો સૌથી મોટો IPO લાવવાની તૈયારી કરી રહી છે. નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે મોબાઈલ ટેરિફ અને 5G મોનેટાઈઝેશનમાં તાજેતરમાં થયેલો વધારો આનો સંકેત છે.

ભારત અને એશિયાના સૌથી મોટા ધનિક વ્યક્તિ મુકેશ અંબાણી દેશનો સૌથી મોટો IPO લાવવાની તૈયારી કરી રહ્યા છે. રિલાયન્સ જિયો ઈન્ફોકોમે તાજેતરમાં મોબાઈલ ટેરિફમાં વધારો કર્યો છે. ઉપરાંત, કંપની તેના 5G બિઝનેસને મૂડી બનાવવા તરફ આગળ વધી છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે આ એક સંકેત હોઈ શકે છે કે રિલાયન્સ જિયો IPO લાવવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે. આ ભારતનો અત્યાર સુધીનો સૌથી મોટો IPO હોઈ શકે છે. કેટલાક વિશ્લેષકોનું કહેવું છે કે કંપનીનો આઈપીઓ આવતા વર્ષની શરૂઆતમાં આવી શકે છે. વિશ્લેષકો અને ઉદ્યોગ જગતના લોકોને આશા છે કે આગામી મહિને રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝની સંભવિત એજીએમમાં ​​Jioના IPO અંગેનું ચિત્ર સ્પષ્ટ થઈ શકે છે.

અમેરિકન કંપની વિલિયમ ઓ’નીલ એન્ડ કંપનીના ભારતીય યુનિટના ઇક્વિટી રિસર્ચના વડા મયુરેશ જોશીએ જણાવ્યું હતું કે, નજીકના ભવિષ્યમાં દેશની સૌથી મોટી ટેલિકોમ કંપનીના બહુપ્રતિક્ષિત IPO માટે તબક્કો તૈયાર થઈ ગયો છે. જોશી અને અન્ય વિશ્લેષકો અપેક્ષા રાખે છે કે ટેરિફમાં વધારો અને 5G બિઝનેસથી આગામી ક્વાર્ટરમાં જિયોની વપરાશકર્તા દીઠ સરેરાશ આવક (ARPU)માં વધારો થશે. આ શેર વેચાણ પહેલાં સંભવિત રોકાણકારો માટે વધુ આકર્ષક બનાવશે. બ્રોકરેજ ફર્મ જેફરીઝે જણાવ્યું હતું કે, તે RILની આગામી AGMમાં જિઓના લિસ્ટિંગ અંગેના કોઈપણ વિકાસ પર નજર રાખશે. બ્રોકરેજે જણાવ્યું હતું કે, મુદ્રીકરણ પર વધતું ધ્યાન એ સંકેત છે કે કંપની ટૂંક સમયમાં લિસ્ટેડ થઈ શકે છે.


જિયોએ ટિપ્પણી માટે ETની વિનંતીનો જવાબ આપ્યો ન હતો. જેફરીઝના જણાવ્યા અનુસાર, ટેરિફ અને મુદ્રીકરણમાં તાજેતરના વધારા પછી, Jioનું મૂલ્ય આશરે $ 133 બિલિયન (₹ 11.11 લાખ કરોડ) છે. આ મૂલ્યાંકન પર Jioનો IPO દેશનો અત્યાર સુધીનો સૌથી મોટો ઇશ્યૂ બની શકે છે. વર્તમાન નિયમો અનુસાર, રૂ. 1 લાખ કરોડ કે તેથી વધુનું મૂલ્યાંકન ધરાવતી કંપનીઓએ IPOમાં ઓછામાં ઓછો 5% હિસ્સો વેચવો પડશે. મતલબ કે, વર્તમાન મૂલ્યાંકનના આધારે Jioના શેરનું વેચાણ રૂ. 55,500 કરોડનું હોઈ શકે છે. ભારતમાં અત્યાર સુધીનો સૌથી મોટો IPO LICનો છે. વર્ષ 2022માં કંપનીએ ₹21,000 કરોડનો ઇશ્યૂ રજૂ કર્યો હતો. હ્યુન્ડાઈ મોટરના ભારતીય યુનિટે ગયા મહિને 17.5% હિસ્સો વેચીને રૂ. 25,000 કરોડ એકત્ર કરવા IPO માટે સેબીની મંજૂરી માગી હતી.

જિયોની પેરેન્ટ કંપની રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝનો શેર ગુરુવારે BSE પર લગભગ સપાટ રૂ. 3,107.90 પર બંધ રહ્યો હતો. ભારતી એરટેલ, બીજી સૌથી મોટી ટેલિકોમ કંપની, ગુરુવારે રૂ. 1,423.35 ના બંધ ભાવના આધારે રૂ. 8.1 લાખ કરોડનું માર્કેટ કેપ ધરાવે છે. રિલાયન્સ Jio Platforms Limited (JPL)માં 67.03% હિસ્સો ધરાવે છે. જેમાં રિલાયન્સની ટેલિકોમ અને ડિજિટલ કંપનીઓનો સમાવેશ થાય છે. ટેલિકોમ બિઝનેસ તેની કામગીરીમાં મોટો હિસ્સો ધરાવે છે. મેટા અને ગૂગલ કંપનીમાં 17.72% હિસ્સો ધરાવે છે. વિસ્ટા ઇક્વિટી પાર્ટનર્સ, KKR, PIF, સિલ્વર લેક, L Catterton, General Atlantic અને TPG સહિતના વૈશ્વિક PE રોકાણકારો બાકીનો 15.25% હિસ્સો ધરાવે છે. જેપીએલે 2020માં આ અગ્રણી વૈશ્વિક રોકાણકારો પાસેથી રૂ. 1.52 લાખ કરોડ એકત્ર કર્યા હતા.


વિશ્લેષકોના મતે PE કંપનીઓ IPO દ્વારા Jioમાં તેમનો હિસ્સો વેચી શકે છે. સાનફોર્ડ સી બર્નસ્ટીને એક અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું કે, PE રોકાણકારો માટે લાક્ષણિક હોલ્ડિંગ સમયગાળો લગભગ ચાર વર્ષ છે. નિષ્ણાતો કહે છે કે, Jioનો IPO નાણાકીય સ્થિતિમાં સુધારા સાથે આવી શકે છે. તાજેતરના ટેરિફ વધારાથી પ્રોત્સાહિત, કેટલાકને આશા છે કે આવતા વર્ષે ટેરિફમાં વધારાનો બીજો રાઉન્ડ આવી શકે છે. જેફરીઝનો અંદાજ છે કે જિયોની આવક અને નફો નાણાકીય વર્ષ 2024-2027 થી વાર્ષિક ધોરણે 18-26% વધી શકે છે.


Spread the love

Related posts

HDFCએ લોનના વ્યાજ દરમાં વધારો કર્યો:બેંકમાંથી ઓટો, હોમ અને પર્સનલ લોન લેવી મોંઘી થઈ, જૂના ગ્રાહકોનો EMI પણ વધશે

Team News Updates

સાઉદી અરેબિયા અને રશિયાની ‘જીદ’ સામે બધુ ફેલ, ક્રૂડ ઓઈલ 8 ટકા થયું મોંઘું

Team News Updates

આ સરકારી કંપનીને 50 વર્ષ પહેલા સમુદ્રની વચ્ચે મળ્યો હતો ‘અમૂલ્ય ખજાનો’, આજે પણ કરી રહી છે મોટી કમાણી

Team News Updates