News Updates
INTERNATIONAL

મ્યાંમારમાં મોકા વાવાઝોડાના કારણે 6નાં મોત:ઘરની છત અને મોબાઈલ ટાવર ઊડી ગયાં, 20 ફૂટ ઊંચે ઊછળી નદીઓ

Spread the love

ચક્રવાત મોકાએ મ્યાંમારમાં ઘણો વિનાશ કર્યો છે. અત્યાર સુધીમાં 6 લોકોના મોત થયા છે. જોરદાર પવનના કારણે અનેક મકાનોની છત ઉડી ગઈ હતી. કેટલાક વિસ્તારોમાં પૂરની સ્થિતિ સર્જાઈ છે. વાવાઝોડાના કારણે હજારો લોકોએ પોતાના ઘર છોડીને સલામત સ્થળે જવું પડ્યું હતું.

મ્યાંમારની સૈન્ય પાસેથી મળેલી માહિતી અનુસાર, ચક્રવાતે સિત્તવે, ક્યોકપ્યુ અને ગ્વા ટાઉનશીપમાં મકાનો અને પાવર ટ્રાન્સફોર્મરને નુકસાન પહોંચાડ્યું હતું. આ વાવાઝોડામાં સેંકડો વૃક્ષો ધરાશાયી થયા છે. વીજળીના થાંભલા, ટેલિફોન ટાવર પણ ઉડી ગયા હતા. સિત્તવે પોર્ટમાં ખાલી બોટ પલટી ગઈ અને લેમ્પપોસ્ટ ઉખડી ગયા. સિત્તવે અને મંગડો જિલ્લામાં નદીઓ 16 થી 20 ફૂટ ઉપર ઉછળી હતી.

ભારતમાં ચક્રવાત મોકાની અસર

  • દિલ્હીમાં મોકા તોફાનને લઈને એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. હવામાન વિભાગે કહ્યું કે, આગામી દિવસોમાં દિલ્હી અને આસપાસના રાજ્યોના લોકોને ગરમીથી થોડી રાહત મળી શકે છે. દિલ્હી-NCRમાં 16 થી 17 મે વચ્ચે વાદળછાયું વાતાવરણ રહેશે. આ દરમિયાન હળવો વરસાદ પડી શકે છે.
  • પૂર્વોત્તર રાજ્યો મેઘાલય, મિઝોરમ, મણિપુર અને ત્રિપુરામાં મોચાના પ્રભાવ હેઠળ તેજ પવન સાથે વરસાદ પડી રહ્યો છે. હવામાન વિભાગે ઉત્તર અને મધ્ય ભારતમાં સોમવારથી 17 મે સુધી આગામી ત્રણ દિવસ સુધી તીવ્ર ગરમીની ચેતવણી આપી છે. આ દરમિયાન કેટલીક જગ્યાએ તાપમાન 46 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધી પહોંચી જશે.
  • રવિવારે જયપુરના ડુડુના નંદપુરા ધાનીમાં વાવાઝોડું ત્રાટક્યું હતું. જેના કારણે એક મકાનની દિવાલ પડી ગઈ હતી. તેની નીચે દટાઈ જતાં 8 વર્ષની બાળકીનું મોત થયું હતું. પિતા, માતા અને દાદી ઘાયલ થયા હતા. સીકરમાં તોફાન 60 કિમીની ઝડપે આગળ વધ્યું હતું. અનેક જગ્યાએ વીજળીના થાંભલા અને વૃક્ષો ધરાશાયી થયા હતા. અનેક ગામોમાં વીજ પુરવઠો ખોરવાયો હતો.

મોકા એલર્ટ
મોકા વાવાઝોડાને લઈને પશ્ચિમ બંગાળમાં એલર્ટ છે. અહીં, પૂર્વા મેદિનીપુર અને દક્ષિણ 24 પરગણા જિલ્લામાં ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ હાઈ એલર્ટ પર છે. તે જ સમયે, બાંગ્લાદેશના સેન્ટ માર્ટીન ટાપુને અસ્થાયી રૂપે ડૂબી જવાનો ભય છે. કોક્સ બજાર પોર્ટ પર ગ્રેટ ડેન્જર સિગ્નલ-10, ચટ્ટોગ્રામ અને પાયરા પોર્ટ પર ગ્રેટ ડેન્જર સિગ્નલ-8 ફરકાવવામાં આવ્યા હતા.

ચક્રવાત મોકાને કારણે બાંગ્લાદેશમાં ભારે વરસાદ અને પવન ફૂંકાયો હતો. ચક્રવાતે વિશ્વના સૌથી મોટા શરણાર્થી શિબિર કોક્સબજારમાં 1,300 થી વધુ તંબુઓનો નાશ કર્યો. જો કે, ચક્રવાતના આગમન પહેલા, અધિકારીઓએ લગભગ 3 લાખ રોહિંગ્યા શરણાર્થીઓને કોક્સ બજારના સુરક્ષિત વિસ્તારમાં ખસેડ્યા હતા.

અગાઉ સેન્ટ માર્ટિન ટાપુ પર ભારે પવન સાથે ભારે વરસાદ પડ્યો હતો. તે જ સમયે, બાંગ્લાદેશના કોક્સ બજાર સાથે ટકરાતા પહેલા, તોફાન પૂર્વ તરફ વળ્યું હતું. જેના કારણે બાંગ્લાદેશ પર મંડરાયેલું જોખમ ઘણી હદે ઘટી ગયું હતું.


Spread the love

Related posts

ઈમરાન ખાન આજે લાહોર HCમાં હાજર થાય તેવી શક્યતા:ટ્વિટ કરીને કહ્યું- પાકિસ્તાની સેના મને 10 વર્ષ સુધી જેલમાં રાખવાની યોજના બનાવી રહી છે

Team News Updates

ચીને G-7 દેશો પર કર્યો વળતો પ્રહાર, કહ્યું- જેની પાસે 5000થી વધુ પરમાણુ હથિયાર છે તે અમારી નિંદા કરી રહ્યા છે

Team News Updates

જયશંકરની બિલાવલ સાથે મુલાકાત, દૂરથી જ પ્રણામ:જયશંકરે SCOની બેઠકમાં કહ્યું- આતંકવાદ વિશ્વ સમક્ષ મોટું જોખમ છે

Team News Updates