News Updates
NATIONAL

સિદ્ધારમૈયાનું CM બનવાનું નક્કી, ડીકે સહિત 3 DyCM:64% વસ્તી ધરાવતા 4 સમુદાયોને કોંગ્રેસ સંભાળી રહી છે, લોકસભા ચૂંટણી પર નજર

Spread the love

કર્ણાટકમાં સરકાર બનાવવાની ફોર્મ્યુલા લગભગ નક્કી થઈ ગઈ છે. કુરુબા સમુદાયમાંથી આવતા સિદ્ધારમૈયાને સીએમ બનાવવામાં આવી શકે છે. તેમના હેઠળ ત્રણ ડેપ્યુટી સીએમ હોઈ શકે છે. ત્રણેય અલગ-અલગ સમુદાયના હશે. જેમાં વોક્કાલિગા સમુદાયના ડીકે શિવકુમાર, લિંગાયત સમુદાયના એમબી પાટીલ અને નાયક/વાલ્મિકી સમુદાયના સતીશ જરકીહોલીનો સમાવેશ થાય છે.

કર્ણાટકમાં કુરુબાની વસ્તી 7%, લિંગાયત 16%, વોક્કાલિગા 14%, SC/ST લગભગ 27% છે, એટલે કે કોંગ્રેસ આ નિર્ણયથી 64% વસ્તીને સંભાળી લેવા માગે છે.

જો કે કોંગ્રેસ સંગઠન સાથે જોડાયેલા લોકોએ ડીકે શિવકુમારને તેમની સંગઠનાત્મક કુશળતાને જોતા સીએમ બનાવવાની હિમાયત કરી છે. એવી દલીલ કરવામાં આવી રહી છે કે સિદ્ધારમૈયા વિપક્ષના નેતા અને મુખ્યમંત્રી બંને રહી ચૂક્યા છે. તેમની ઉંમર પણ વધુ છે તેથી ડીકે શિવકુમારને સીએમ બનાવવા જોઈએ.

ટોચના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર આજે રાત સુધીમાં મુખ્યમંત્રીના નામનો નિર્ણય થઈ શકે છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે જનતાનો અભિપ્રાય ડીકે શિવકુમારની તરફેણમાં છે, મોટાભાગના ધારાસભ્યોનું સમર્થન સિદ્ધારમૈયાને છે.

સિદ્ધારમૈયા અને ડીકે બંનેને દિલ્હી બોલાવ્યા
હાઈકમાન્ડે સિદ્ધારમૈયા અને ડીકે શિવકુમાર સહિત આ બંને પક્ષોના કેટલાક ધારાસભ્યોને દિલ્હી બોલાવ્યા છે. હાઈકમાન્ડનું સમગ્ર આયોજન લોકસભાની ચૂંટણીને ધ્યાનમાં રાખીને છે. હાલમાં, કર્ણાટકની 28 લોકસભા બેઠકોમાંથી માત્ર એક જ કોંગ્રેસના સાંસદ છે, ડીકે શિવકુમારના ભાઈ ડીકે સુરેશ.

હવે મોટા માર્જિનથી જીત મેળવ્યા બાદ કોંગ્રેસ આગામી વર્ષે યોજાનારી લોકસભા ચૂંટણીમાં પાર્ટીના ખાતામાં 28માંથી ઓછામાં ઓછી 20 બેઠકો આવે તેવું ઈચ્છે છે. એટલા માટે અત્યારે વિવિધ સમુદાયોની વોટ બેંકને ધ્યાનમાં રાખીને સરકાર રચવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે.

ડીકે 3 વર્ષ પછી સીએમ બની શકે છે
કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતાના જણાવ્યા અનુસાર સરકારના પાંચ વર્ષના કાર્યકાળમાં સિદ્ધારમૈયાને ત્રણ વર્ષ અને ડીકે શિવકુમારને છેલ્લા બે વર્ષ માટે સીએમ બનાવવામાં આવી શકે છે. સિદ્ધારમૈયા કુરુબા સમુદાયમાંથી આવે છે અને પછાત જાતિઓમાં મજબૂત અનુસરણ ધરાવે છે.

કોંગ્રેસ આનો ફાયદો લોકસભા ચૂંટણીમાં ઉઠાવવા માંગે છે. તે જ સમયે, ડીકે શિવકુમારને ડેપ્યુટી સીએમ બનાવીને, વોક્કાલિગા અને એમબી પાટીલ દ્વારા લિંગાયતોની મદદ કરવાની તૈયારી છે. લિંગાયત મઠના વડા સાથે સંકળાયેલા મહંતે પણ કહ્યું છે કે કોંગ્રેસે લિંગાયત સમુદાયમાંથી જ ડેપ્યુટી સીએમ બનાવવો જોઈએ.

જો કે, સૂત્રો જણાવે છે કે ધારાસભ્ય દળની બેઠકમાં ડીકે શિવકુમાર બે સીએમ ફોર્મ્યુલાથી અસંમત હતા. તેમનું કહેવું છે કે અમે અન્ય રાજ્યોમાં જોયું છે કે આ ફોર્મ્યુલા કામ કરતી નથી.

ભ્રષ્ટાચારના આરોપોને કારણે ડી.કે. અળખામણા થયા
ભ્રષ્ટાચારના મામલાઓને કારણે કોંગ્રેસ ડીકે શિવકુમારને સીએમ બનાવવામાં ખચકાઈ રહી છે. કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા સીબીઆઈના નવા ડાયરેક્ટર તરીકે નિયુક્ત કરાયેલા પ્રવીણ સૂદ અત્યાર સુધી કર્ણાટક પોલીસના ડીજીપી હતા. તેમનો અને ડીકે શિવકુમારનો બિલકુલ મેળ નથી. ડીકે તેને નાલાયક પણ કહ્યા. સરકારમાં આવ્યા બાદ તેમની સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવશે તેમ જણાવાયું હતું.

આવી સ્થિતિમાં ડીકેને સીએમ બનાવવામાં આવશે તો ભ્રષ્ટાચારનો મામલો પ્રકાશમાં આવશે. જો આમ થશે તો કોંગ્રેસને લોકસભાની ચૂંટણીમાં નુકસાન થઈ શકે છે. સિદ્ધારમૈયાને સીએમ પદની રેસમાં પણ આગળ કહેવામાં આવી રહ્યા છે કારણ કે તેમની પાસે પછાત તેમજ દલિતો અને મુસ્લિમોમાં પકડ છે. રાજ્યના દરેક વર્ગમાં તેમનો પ્રભાવ છે. ડીકે શિવકુમાર માત્ર જૂના મૈસૂર પ્રદેશમાં જ લોકપ્રિય છે, અન્ય સ્થળોએ તેમની પકડ સિદ્ધારમૈયા કરતાં થોડી ઓછી છે.

ચૂંટણી પહેલાં ડીકેની અરજી ફગાવી દેવામાં આવી હતી
ડીકે શિવકુમાર સામે 2019માં તપાસ શરૂ થઈ હતી. ત્યારે રાજ્યમાં ભાજપની સરકાર હતી અને બીએસ યેદિયુરપ્પા સીએમ હતા. રાજ્ય સરકારની ભલામણ બાદ તેમની સામે અપ્રમાણસર સંપત્તિનો કેસ નોંધવામાં આવ્યો હતો.

ડીકેએ આ નિર્ણયને હાઈકોર્ટમાં પડકાર્યો હતો. તેમણે તપાસના આદેશને ખોટો ગણાવ્યો હતો, પરંતુ ચૂંટણીના થોડા દિવસ પહેલાં હાઈકોર્ટે તેમની અરજી ફગાવી દીધી હતી. આ વખતે તેમણે ચૂંટણી એફિડેવિટમાં પોતાની સંપત્તિ 1,413 કરોડ રૂપિયા જાહેર કરી છે. 2018માં તેમની સંપત્તિ 840 કરોડ રૂપિયા હતી.

પાર્ટીના નિરીક્ષકો દિલ્હી પરત ફર્યા, મલ્લિકાર્જુન ખડગેને રિપોર્ટ કરશે
સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર કોંગ્રેસ હાઈકમાન્ડે સિદ્ધારમૈયા અને ડીકે શિવકુમારને સ્પેશિયલ ફ્લાઈટમાં દિલ્હી બોલાવ્યા છે. કોંગ્રેસ દ્વારા નિયુક્ત કરાયેલા ત્રણ કેન્દ્રીય નિરીક્ષકો તેમના અહેવાલો સાથે દિલ્હી પરત ફર્યા છે. નિરીક્ષકોએ તમામ ધારાસભ્યો પાસેથી તેમના અભિપ્રાય લીધા હતા.

તેનો રિપોર્ટ કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગેને મોકલી દેવામાં આવ્યો છે. ખડગેએ મહારાષ્ટ્રના પૂર્વ સીએમ સુશીલ કુમાર શિંદે, કોંગ્રેસના મહાસચિવ જિતેન્દ્ર સિંહ અને પૂર્વ મહાસચિવ દીપક બાબરિયાને નિરીક્ષકો તરીકે નિયુક્ત કર્યા હતા. તેમની સાથે AICC મહાસચિવ અને કર્ણાટક પ્રભારી રણદીપ સિંહ સુરજેવાલા પણ હતા. નિરીક્ષકોએ દરેક ધારાસભ્યને અલગ-અલગ મતદાન કર્યું હતું.

કર્ણાટકના સીએમ કોણ હશે, આવતીકાલે થશે જાહેરાત
કોંગ્રેસ કર્ણાટકના મુખ્યમંત્રી માટે મંગળવારે નામની જાહેરાત કરી શકે છે. પાર્ટીના નેતા રણદીપ સુરજેવાલાએ જણાવ્યું હતું કે કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ મલ્લિકાર્જુન ખડગે અને કોંગ્રેસના મહાસચિવ (સંગઠન) કેસી વેણુગોપાલ સાથે સંકલન કરીને પ્રક્રિયાને આગળ વધારવામાં આવશે.


Spread the love

Related posts

યુપીની સરકારી સ્કૂલમાં 13 છોકરીનું યૌનશોષણ:કોમ્પ્યુટર શિક્ષક બેડ ટચ કરતો હતો, બાથરૂમમાંથી વાંધાજનક વસ્તુઓ મળી, 3 સામે ફરિયાદ

Team News Updates

દિલ્હી યુનિવર્સિટીની વિદ્યાર્થિનીઓને પોલીસે ઢસડી:પહેલવાનોની તરફેણમાં માર્ચ કાઢી રહી હતી; રેસલર્સે સિક્યોરિટી પાછી મોકલી; પીટી ઉષા પણ જંતર મંતર પહોંચ્યાં

Team News Updates

ગુજરાતના 56 પોલીસ અધિકારીઓ-કર્મચારીઓને મળશે સેવા પદક:રાજકોટના CP રાજુ ભાર્ગવની અતિ ઉત્કૃષ્ટ સેવા પદક માટે પસંદગી, 15-25 વર્ષની ઉત્કૃષ્ટ કામગીરી બદલ કેન્દ્ર સરકાર આપે છે

Team News Updates