News Updates
INTERNATIONAL

હવાઈ મુસાફરો વધી રહ્યા છે, પરંતુ કંપનીઓ ઘટી રહી છે:ઈન્ડિગો અને ટાટાનો 81% માર્કેટ પર કબજો, GoFirst સહિત અનેક કંપનીઓની હાલત ખરાબ

Spread the love

દેશમાં ઉડ્ડયન સેવાઓનો વ્યવસાય વધી રહ્યો છે, પરંતુ કંપનીઓની સંખ્યા ઘટી રહી છે. ઈન્ડિગો અને ટાટા જૂથ સ્થાનિક રૂટ પર 81% થી વધુ બજાર હિસ્સો ધરાવે છે. બાકીના 19%માંથી લગભગ 15% હિસ્સો બે કંપનીઓ પાસે છે. આમાંથી એક GoFirstનું કામકાજ બંધ થઈ ગયું છે અને સ્પાઈસજેટની હાલત પણ સારી નથી. નિષ્ણાતો કહે છે કે સ્થાનિક ઉડ્ડયન ક્ષેત્ર દ્વિપક્ષીયતા તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. આનો અર્થ એ છે કે માત્ર બે કંપનીઓ અથવા જૂથો બજારમાં પ્રભુત્વ મેળવશે.

કહેવા માટે દેશમાં 15 એરલાઇન્સ છે, પરંતુ માત્ર 7 જ કાર્યરત છે. તેમાંથી બે (GoFirst અને SpiceJet) ખરાબ નાણાકીય સ્થિતિમાં છે અને બે (Air India, Vistara) મર્જ થવા જઈ રહી છે. એલકેપી સિક્યોરિટીઝના રિસર્ચ હેડ એસ રંગનાથનના જણાવ્યા અનુસાર, ‘દ્વિપક્ષીય પરિસ્થિતિ સ્પષ્ટપણે દેખાઈ રહી છે. જેટ એરવેઝ માટે કામગીરી શરૂ કરવી શક્ય જણાતું નથી.’

આકાશ ઓપરેટર કરી રહ્યા છે, પણ નામે. કંપની પાસે 0.5% માર્કેટ શેર પણ નથી. ધ્યાન રાખો, 30 એપ્રિલે નાગરિક ઉડ્ડયન મંત્રી જ્યોતિરાદિત્ય સિંધિયાએ જણાવ્યું હતું કે 2,978 ફ્લાઈટ્સમાં રેકોર્ડ 4,56,082 મુસાફરોએ ઉડાન ભરી હતી. બે દિવસ પછી, 3 મેના રોજ, GoFirstએ કામગીરી બંધ કરી દીધી.

ગો ફર્સ્ટઃ એરલાઈન્સની ખોટ અઢી ગણીથી વધુ વધી છે
કંપનીની વેબસાઇટ અનુસાર, નાણાકીય વર્ષ 2020-21માં તેને 1,346.72 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. 2021-22માં તે વધીને રૂ. 1,807.8 કરોડ થઈ. આ વર્ષે એપ્રિલ સુધીમાં, GoFirst પર કુલ રૂ. 11,463 કરોડનું દેવું છે.

ઈન્ડિગો-ટાટા જૂથઃ બંને જૂથોની બેલેન્સ શીટ સારી છે
એવિએશન કન્સલ્ટન્ટ હર્ષ વર્ધને કહ્યું કે, 2008થી મોટાભાગની ભારતીય એરલાઈન્સ ખોટમાં છે. જેટ એરવેઝ, કિંગફિશર જેવી કંપનીઓ બંધ થઈ ગઈ. કેટલાક વેચાયા હતા. જોકે, ઈન્ડિગોએ વિસ્તરણ ચાલુ રાખ્યું. ટાટા ગ્રુપ પણ આ જ માર્ગ પર છે. બંને પાસે મજબૂત બેલેન્સશીટ છે.

એર ટ્રાફિકઃ માર્ચની સરખામણીમાં એપ્રિલમાં સ્થાનિક મુસાફરોમાં વધારો થયો છે
એવિએશન રેગ્યુલેટર DGCAના ડેટા અનુસાર એપ્રિલમાં સ્થાનિક એર ટ્રાફિકમાં 15%નો વધારો થયો છે. ગયા મહિને દરરોજ 4.3 લાખ મુસાફરોએ ફ્લાઇટમાં મુસાફરી કરી હતી. તેની સરખામણીમાં માર્ચમાં પૂરા થયેલા નાણાકીય વર્ષ 2022-23માં રોજ સરેરાશ 3.73 લાખ લોકોએ ફ્લાઈટ લીધી હતી.


Spread the love

Related posts

અમેરિકામાં વાવાઝોડું ત્રાટક્યું, 60 વાહનો ટકરાયાં: 6નાં મોત, 30 ઘાયલ;

Team News Updates

તાલિબાને ભારતમાં નવા રાજદૂતની નિમણૂક કરી:ભારત અફઘાન સરકારને માન્યતા આપતું નથી, વિદેશ મંત્રાલય ડિપ્લોમેટિક સમસ્યામાં ફસાયું

Team News Updates

ગાઝા પટ્ટી પર ઇઝરાઇલના હવાઈ હુમલા:ઇસ્લામિક જિહાદના ટોપ કમાન્ડરો સહિત 12નાં મોત, 40 એરક્રાફ્ટે 3 સ્થાનોએ અટેક કર્યો

Team News Updates