News Updates
INTERNATIONAL

ઈરાને ઓમાનની ખાડીમાં કોમર્શિયલ જહાજ જપ્ત કર્યું:તેલની દાણચોરીની શંકા; US નેવીનો દાવો- ઈરાનના હુમલાથી 2 ટેન્કરને બચાવ્યા

Spread the love

ઈરાને ગુરુવારે ઓમાનની ખાડીમાં એક કોમર્શિયલ જહાજ કબજે કર્યું હતું. US નેવીના પ્રવક્તાના જણાવ્યા અનુસાર આ જહાજ દાણચોરીમાં સામેલ હોવાની આશંકા છે. તેમણે કહ્યું કે નૌકાદળે સમગ્ર વિકાસ પર નજર રાખ્યા બાદ કોઈ કાર્યવાહી ન કરવાનો નિર્ણય લીધો.

બ્રિટનની મેરીટાઇમ સિક્યોરિટી કંપનીએ જણાવ્યું હતું કે તેને સાઉદી અરેબિયાના દમ્મામ પોર્ટ નજીક તાંઝાનિયાના ધ્વજવાળા જહાજને જપ્ત કરવાની જાણ કરવામાં આવી હતી. કંપનીએ કહ્યું કે ઈરાન ઘણીવાર તેલની દાણચોરીના શંકાસ્પદ વેપારી જહાજોને જપ્ત કરે છે.

અમેરિકન વિનાશક યુએસએસ મેચલ ઈરાની જહાજથી હટી ગયું
આ પહેલા બુધવારે US નેવીએ દાવો કર્યો હતો કે તેમણે ઈરાનને રિચમંડ વોયેજર નામના બે કોમર્શિયલ ઓઈલ ટેન્કર જપ્ત કરતા અટકાવ્યા હતા. રોઇટર્સ અનુસાર, યુએસ નેવીએ અહેવાલ આપ્યો કે બહામાસના ધ્વજ સાથેના બે ટેન્કર ઓમાનની ખાડીમાંથી પસાર થઈ રહ્યા હતા. ત્યારપછી ઈરાનના નેવી વેસેલે તેના પર હુમલો કર્યો.

યુએસ નેવીએ અહેવાલ આપ્યો કે તેને રિચમંડ વોયેજર તરફથી તકલીફનો કોલ મળ્યો હતો. આ પછી, તેણે તેના વિનાશક યુએસએસ મેચલને ત્યાં મોકલ્યો, જેને જોઈને ઈરાની જહાજએ પોતાનો માર્ગ બદલી નાખ્યો. તે જ સમયે, ઈરાનના જણાવ્યા અનુસાર, તેને ટેન્કર જપ્ત કરવા માટે કોર્ટ તરફથી આદેશ મળ્યો હતો. ઈરાને દાવો કર્યો હતો કે ઓમાનની ખાડીમાં એક ટેન્કર તેમના જહાજ સાથે અથડાયું હતું. જેના કારણે જહાજમાં સવાર 5 ક્રૂ મેમ્બર ઘાયલ થયા હતા, જે બાદ તેને જપ્ત કરવાનો આદેશ આપવામાં આવ્યો હતો.

એપ્રિલમાં ઈરાને ભારતીય ક્રૂ મેમ્બર્સ સાથે એક ટેન્કર જપ્ત કર્યું હતું
આ પહેલા 27 એપ્રિલે ઈરાને ઓમાનની ખાડીમાં અમેરિકા તરફ જઈ રહેલા એક ઓઈલ ટેન્કરને જપ્ત કર્યું હતું. ટેન્કર પર માર્શલ આઇલેન્ડનો ધ્વજ લહેરાતો હતો. ન્યૂઝ એજન્સી એએફપીના અહેવાલ મુજબ, આ ટેન્કરમાં સવાર 24 ક્રૂ મેમ્બર ભારતીય હતા. MarineTraffic.comએ અહેવાલ આપ્યો છે કે ટેન્કર કુવૈતથી હ્યુસ્ટન, યુએસએ જઈ રહ્યું હતું.

અમેરિકાએ ઓઈલ ટેન્કર સુએઝ રાજનને પણ પકડ્યો હતો
ઈરાનની સૈન્યએ જણાવ્યું હતું કે આંતરરાષ્ટ્રીય જળસીમામાં ઈરાની બોટ સાથે અથડાયા બાદ તેઓએ ટેન્કરને જપ્ત કર્યું હતું. આના થોડા દિવસો પહેલા અમેરિકાએ માર્શલ દ્વીપમાંથી એક ઓઈલ ટેન્કર સુએઝ રાજનને જપ્ત કર્યું હતું. શિપ ટ્રેકિંગ ડેટા અનુસાર, આ ટેન્કરનું છેલ્લું લોકેશન 22 એપ્રિલના રોજ દક્ષિણ આફ્રિકામાં મળ્યું હતું, ત્યારબાદ ટેન્કર ગાયબ છે.

આ પહેલા ગયા વર્ષે એપ્રિલમાં પણ અમેરિકાએ ગ્રીસ નજીક રશિયન ધ્વજ સાથે ઈરાનના ઓઈલ કાર્ગોને પકડવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. આ જોતા ઈરાને મે મહિનામાં ગ્રીસમાંથી બે ટેન્કર જપ્ત કર્યા હતા. જોકે, બાદમાં તેણે બંને ટેન્કર છોડાવી દીધા હતા.

2020માં આંતરરાષ્ટ્રીય પાણીમાં વિવાદ શરૂ થયો
2020માં પણ અમેરિકાએ વેનેઝુએલા જતા વિદેશી જહાજોમાંથી ઈરાની ઈંધણના 4 કાર્ગો જપ્ત કર્યા હતા. આ પછી, યુએસ સત્તાવાળાઓએ કેટલાક વિદેશી ભાગીદારોની મદદથી ઇંધણને બે જહાજોમાં સ્થાનાંતરિત કર્યું અને તેને અમેરિકા પહોંચાડવામાં આવ્યું. ત્યારથી અમેરિકા અને ઈરાન દ્વારા આંતરરાષ્ટ્રીય જળસીમામાં કોમર્શિયલ જહાજો સામે કાર્યવાહી કરવામાં આવી રહી છે.

બીજી તરફ અમેરિકા અને ઈરાન વચ્ચે પરમાણુ કાર્યક્રમને લઈને તણાવ પણ સતત વધી રહ્યો છે. ઈરાનનું કહેવું છે કે તેઓ તેમના દેશના લોકો માટે પરમાણુ કાર્યક્રમ પર કામ કરી રહ્યા છે. જોકે, અમેરિકાનું માનવું છે કે ઈરાન પરમાણુ બોમ્બ બનાવવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે.


Spread the love

Related posts

આતંકવાદીઓએ ભારતમાં રોબોટથી હુમલો કરવાની યોજના બનાવી હતી:રેકી માટે શિવમોગામાં IED બ્લાસ્ટ કર્યો હતો, NIAની ચાર્જશીટમાં ખુલાસો

Team News Updates

શું છે G7, જેમાં PM મોદી ચોથી વખત ભાગ લેશે:સાઉદીએ અમેરિકાને પાઠ ભણાવ્યો ત્યારે આ સંગઠનની રચના કરવામાં આવી હતી; ભારત માટે કેટલું ખાસ?

Team News Updates

પાકિસ્તાનના શાસક ગઠબંધનમાં વિભાજન:ઝરદારીની પાર્ટીએ કહ્યું- આ ચૂંટણી બજેટથી લોકો પરેશાન છે; સરકારે કહ્યું- રાજકારણ પછીથી પણ કરી શકાય છે

Team News Updates