News Updates
NATIONAL

મોદી સરનેમ કેસમાં રાહુલ ગાંધી સુપ્રીમ કોર્ટ પહોંચ્યા:ગુજરાત હાઈકોર્ટે 2 વર્ષની સજા પર સ્ટે આપવાનો ઈન્કાર કર્યો હતો

Spread the love

કોંગ્રેસ નેતા રાહુલ ગાંધીએ શનિવારે સુપ્રીમ કોર્ટમાં મોદી સરનેમ કેસમાં 2 વર્ષની સજા પર રોક લગાવવા અરજી દાખલ કરી હતી. સુરત સેશન્સ કોર્ટે કોંગ્રેસના પૂર્વ સાંસદને 23 માર્ચે સજા ફટકારી હતી. ચુકાદા સામે રાહુલના વકીલો ગુજરાત હાઈકોર્ટમાં ગયા હતા, જ્યાં 7 જુલાઈએ થયેલી સુનાવણીમાં કોર્ટે સજા પર સ્ટે આપવાનો ઈન્કાર કર્યો હતો.

સુપ્રીમ કોર્ટમાં રાહુલની અરજી પર સુનાવણીની તારીખ હજુ જાહેર કરવામાં આવી નથી. પરંતુ જો સુપ્રીમ કોર્ટમાંથી રાહત મળશે તો રાહુલનું સાંસદ પુનઃસ્થાપિત થશે અને તેઓ 2024ની લોકસભાની ચૂંટણી લડી શકશે. જો આમ નહીં થાય તો તેઓ 8 વર્ષ સુધી ચૂંટણી લડી શકશે નહીં.

શું છે સમગ્ર મામલો
ગુજરાતમાં ભારતીય જનતા પાર્ટી (BJP)ના ધારાસભ્ય પૂર્ણેશ મોદી દ્વારા 2019ના કેસમાં સુરતની મેટ્રોપોલિટન મેજિસ્ટ્રેટ કોર્ટે 23 માર્ચે રાહુલ ગાંધીને ભારતીય દંડ સંહિતાની કલમ 499 અને 500 હેઠળ દોષિત ઠેરવ્યા હતા અને તેમને બે વર્ષની જેલની સજા ફટકારી હતી. 13 એપ્રિલ, 2019ના રોજ કર્ણાટકના કોલારમાં એક ચૂંટણી રેલી દરમિયાન રાહુલ ગાંધીએ ટિપ્પણી કરી હતી કે ‘બધા ચોરોની સરનેમ મોદી કેમ હોય છે?’ ધારાસભ્ય પૂર્ણેશ મોદીએ ટિપ્પણી બદલ રાહુલ ગાંધી સામે માનહાનિનો ફોજદારી કેસ દાખલ કર્યો હતો.

ગુજરાત હાઈકોર્ટે શું કહ્યું હતું?
ન્યાયાધીશ હેમંત પ્રચ્છકે અરજીને ફગાવી દેતાં કહ્યું હતું કે રાહુલ ગાંધી સામે પહેલેથી જ દેશભરમાં 10 કેસ ચાલી રહ્યા છે અને કોંગ્રેસનેતાને તેમની ટિપ્પણી માટે બે વર્ષની જેલની સજાનો ટ્રાયલ કોર્ટનો આદેશ “વાજબી, યોગ્ય અને માન્ય” છે. કોર્ટે કહ્યું હતું કે દોષિત ઠેરવવાના ચુકાદા પર પ્રતિબંધ લગાવવા માટે કોઈ વાજબી કારણ નથી. કોર્ટે કહ્યું, ‘તે (ગાંધી) બિલકુલ પાયાવિહોણા આધારો પર દોષિત ઠરાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા હતા. અયોગ્યતા માત્ર સાંસદો, ધારાસભ્યો સુધી મર્યાદિત નથી. એટલું જ નહીં, આરોપી વિરુદ્ધ 10 ફોજદારી કેસ પેન્ડિંગ છે.

જોકે, સેશન્સ કોર્ટના નિર્ણયની 27 મિનિટ બાદ રાહુલને જામીન મળી ગયા હતા. બીજા દિવસે એટલે કે 24 માર્ચે રાહુલનું સંસદ સભ્યપદ રદ થયું હતું. થોડા દિવસો પછી તેણે પોતાનો સરકારી બંગલો ખાલી કરવો પડ્યો.

રાહુલને 2 વર્ષની સજા થઈ, પછી સંસદ સભ્યપદ પણ ગયું
રાહુલનું સંસદ સભ્યપદ 24 માર્ચે બપોરે 2.30 વાગ્યે રદ કરવામાં આવ્યું હતું. તેઓ કેરળના વાયનાડથી લોકસભાના સભ્ય હતા. લોકસભા સચિવાલયે પત્ર જારી કરીને આ અંગે માહિતી આપી હતી. રાહુલનું નામ લોકસભાની વેબસાઈટ પરથી પણ હટાવી દેવામાં આવ્યું છે.

હકીકતમાં, સુપ્રીમ કોર્ટે 11 જુલાઈ, 2013ના રોજ આપેલા તેના ચુકાદામાં કહ્યું હતું કે, કોઈપણ સાંસદ અથવા ધારાસભ્યને નીચલી કોર્ટમાં દોષિત ઠેરવવાની તારીખથી સંસદ અથવા વિધાનસભાના સભ્યપદ માટે અયોગ્ય ઠેરવવામાં આવશે.

કોર્ટે આ આદેશ લીલી થોમસ વિરુદ્ધ યુનિયન ઓફ ઈન્ડિયાના કેસમાં આપ્યો હતો. અગાઉ કોર્ટનો અંતિમ નિર્ણય ન આવે ત્યાં સુધી ધારાસભ્ય કે સાંસદનું સભ્યપદ ખતમ ન કરવાની જોગવાઈ હતી.

2013માં રાહુલે પોતે જ વટહુકમ ફાડી નાખ્યો હતો, જો તે પસાર થયો હોત તો રાહુલને કોઈ મુશ્કેલી ન પડી હોત
2013માં, જ્યારે સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્ણય આપ્યો હતો કે જો સાંસદ/ધારાસભ્યને 2 વર્ષ કે તેથી વધુની સજા થાય છે, તો તેનું સભ્યપદ તાત્કાલિક અસરથી સમાપ્ત થઈ જશે. સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણય સામે મનમોહન સરકાર વટહુકમ લાવી હતી, જેથી સુપ્રીમ કોર્ટનો નિર્ણય બિનઅસરકારક બની જાય.

24 સપ્ટેમ્બર 2013ના રોજ, કોંગ્રેસ સરકારે વટહુકમના ગુણો પર પ્રકાશ પાડવા માટે એક પ્રેસ કોન્ફરન્સ બોલાવી. આ જ પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં રાહુલ ગાંધી પહોંચ્યા અને કહ્યું- આ વટહુકમ બકવાસ છે અને તેને ફાડીને ફેંકી દેવો જોઈએ. તેમણે વટહુકમની નકલ ફાડી નાખી. આ પછી આ વટહુકમ પાછો ખેંચી લેવામાં આવ્યો હતો.


Spread the love

Related posts

આવતીકાલથી કેવડિયામાં યોજાશે ગુજરાત સરકારની 10મી ત્રિદિવસીય ચિંતન શિબિર, જાણો સંપૂર્ણ કાર્યક્રમ

Team News Updates

રાહુલના રીઅર-વ્યૂ મિરર સ્ટેટમેન્ટ પર ધનખડનો કટાક્ષ:ઉપરાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું- પાછળના અરીસામાં પણ જોવું જરૂરી, તેમાં દેશને કલંકિત કરનારાઓ દેખાય છે

Team News Updates

પત્ની પર નજર રાખવા CCTV લગાવ્યાં:પતિના અનેક સ્ત્રી સાથે લફરાંનું કહેતા સાસુએ કહ્યું- આજના જમાનામાં આ નોર્મલ છે, પરિણીતાને દીકરી સાથે ઘરમાંથી કાઢી મુકી

Team News Updates