News Updates
NATIONAL

મણિપુરમાં સવારથી ફાયરિંગ અને બોમ્બમારો:થોરબંગ અને કાંગવેમાં હિંસા; I.N.D.I.A ગઠબંધનના સાંસદો 29-30 જુલાઈના રોજ મણિપુરની મુલાકાત લેશે

Spread the love

મણિપુરમાં મહિલાઓને નગ્ન હાલતમાં ફેરવવાનો વીડિયો વાયરલ થયા બાદ હિંસાની ઘટનાઓમાં વધારો થયો છે. ગુરુવાર સવારથી થોરબંગ અને કાંગવેમાં ફાયરિંગ ચાલુ છે. બંને જગ્યાએ મૈતેઈ અને કુકી સામસામે છે. રાજ્યમાં બુધવારે પણ મ્યાનમાર સરહદને અડીને આવેલા મોરે ગામમાં ગોળીબાર અને આગચંપી થઈ હતી. આ વિસ્તારમાંમોટી સંખ્યામાં કુકી સમાજની વસ્તી રહે છે.

આ તરફ, વિરોધ પક્ષના ગઠબંધન INDIAના સાંસદોની એક ટીમ 29-30 જુલાઈના રોજ મણિપુરની મુલાકાત લેશે. અગાઉ રાહુલ ગાંધી પણ મણિપુર જઈ ચુક્યા છે.

આજે જ્યાં પણ હિંસા ચાલુ છે ત્યાં ભાસ્કરના રિપોર્ટર પણ પહોંચી ગયા હતા. તેઓ ફાયરિંગની વચ્ચે ફસાઈ ગયા હતા અને આખી રાત સીઆરપીએફના બંકરમાં વિતાવી હતી.

મણિપુરના સીએમ બિરેન સિંહે મિઝોરમની રાજધાની આઈઝોલમાં કુકી સમુદાયના સમર્થનમાં નીકળેલી રેલી પર નારાજગી વ્યક્ત કરી છે. મિઝોરમના સીએમ જોરમથાંગાએ પણ તેમાં ભાગ લીધો હતો. બિરેન સિંહે કહ્યું કે જોરમથાંગાએ બીજા રાજ્યની આંતરિક બાબતોમાં દખલ ન કરવી જોઈએ.

સીએમ સિંહે કહ્યું, ‘આ ડ્રગ કાર્ટેલ્સ સામે રાજ્ય સરકારની લડાઈ છે. મણિપુર સરકાર રાજ્યમાં રહેતા કુકી સમુદાયની વિરુદ્ધ નથી. એવો દાવો કરવામાં આવે છે કે આઈઝોલ રેલીમાં 50 હજારથી વધુ લોકોએ ભાગ લીધો હતો.

બિરેન સિંહે કહ્યું, ‘રાજ્ય સરકાર મણિપુરમાં થઈ રહેલી તમામ ઘટનાઓ પર નજર રાખી રહી છે. મણિપુરની અખંડિતતાને નષ્ટ કરવાનો પ્રયાસ કરનારાઓ સામે કડક કાર્યવાહી કરવી.

હિંસા બાદ 13 હજાર કૂકી મિઝોરમ પહોંચ્યા હતા
હિંસાને કારણે મણિપુરમાંથી કુકી-જોમી સમુદાયના લગભગ 13,000 લોકોએ ભાગીને પાડોશી રાજ્ય મણિપુરમાં આશરો લીધો છે. ખરેખરમાં, મિઝોરમના મિઝો જનજાતિના કુકી-જો જનજાતિ અને મ્યાનમારના ચિન સમુદાય સાથે મજબૂત સંબંધો છે. આ જ કારણ છે કે અહીં કુકી સમુદાયના સમર્થનમાં રેલીનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.

મણિપુરમાં છેલ્લા 2 દિવસમાં હિંસાની 2 ઘટનાઓ…
26 જુલાઈ: ગામમાં આગચંપી, ફાયરિંગ
26 જુલાઈના રોજ, મ્યાનમાર સરહદ નજીકના મોરે ગામમાં ઘરોને સળગાવી દેવામાં આવ્યા હતા અને ગોળીબાર કરવામાં આવ્યો હતો. મોર ગામ મ્યાનમાર સરહદને અડીને આવેલું છે. આમાં કુકી અને મૈતેઈ બંને સમુદાયના લોકો ગામમાં રહે છે. જોકે કુકી લોકોની સંખ્યા વધુ છે.

25 જુલાઇ: સુરક્ષા દળોની બસને આગ લગાડવામાં આવી
કાંગપોકપી જિલ્લામાં, ટોળાએ 25 જુલાઈએ સુરક્ષા દળોની બે બસોને આગ ચાંપી દીધી હતી. અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે સાંજે દીમાપુરથી બે બસ આવી રહી હતી. ટોળાએ તેમને રોક્યા અને તપાસ કરી કે તેમની પાસે વિરોધી સમુદાયના લોકો નથી. આ દરમિયાન બસોને આગ ચાંપી દેવામાં આવી હતી. આ ઘટનામાં કોઈ જાનહાનિની ​​માહિતી નથી.

મણિપુર પોલીસે કહ્યું- સેનાની બસો સળગાવવાના આરોપમાં એક સગીર સહિત 9 લોકોની ધરપકડ કરવામાં આવી છે. બીજી તરફ મહિલાઓને નગ્ન હાલતમાં ફેરવવાનો વાયરલ થયેલા વીડિયોમાં અત્યાર સુધીમાં 7 આરોપીઓની ધરપકડ કરવામાં આવી છે.

પૂર્વોત્તર રાજ્યોમાં પણ મણિપુર હિંસાની અસર
મણિપુરની હિંસા બાદ પૂર્વોત્તરના અન્ય રાજ્યો પણ જાતિય હિંસાની ઝપેટમાં આવી ગયા છે. હવે આસામ અને મણિપુરના વિદ્યાર્થી સંઘે મિઝો લોકોને આસામની બરાક ઘાટી છોડવાની સલાહ આપી છે. આના બે દિવસ પહેલા મિઝો સંગઠનોએ મૈતેઈઓને મિઝોરમ છોડવા માટે અલ્ટીમેટમ આપ્યું હતું. ડરના કારણે અત્યાર સુધીમાં મૈતેઈ સમુદાયના 568 લોકો મિઝોરમ છોડીને ઈમ્ફાલ આવ્યા છે. તેમાંથી મોટાભાગના વિદ્યાર્થીઓ અને વહીવટીતંત્ર સાથે જોડાયેલા લોકો છે.

મીરા પાઈબીની મહિલાઓ સૈનિકોને આગળ વધવા દેતી નથી
મણિપુરમાં, મીરા પાઈબી (મહિલા મશાલ ધારકોનું જૂથ) લશ્કરી દળોને કાર્યવાહી કરતા અટકાવી રહી છે. જ્યારે પણ જવાન બદમાશો સામે કાર્યવાહી કરવા આગળ વધે છે ત્યારે મહિલાઓ દિવાલ બનીને ઉભી રહે છે. તેમની સંખ્યા બે થી ત્રણ હજાર સુધીની છે. તેથી જ સૈનિકો પણ બળપ્રયોગ કરતા નથી.

આસામ રાઈફલ્સ સાથે સંકળાયેલા એક અધિકારીએ ભાસ્કરને જણાવ્યું કે આ જૂથમાં કેટલીક મહિલાઓ છે જે નગ્ન પ્રદર્શન કરવાની ધમકી આપવા લાગે છે. જ્યારે સેનાનો કાફલો પહાડોમાં આગળ વધે છે ત્યારે તેઓ લાકડીઓ લઈને આવે છે. લશ્કરી અધિકારીઓને તેમની પાસે ઓળખ કાર્ડ માંગે છે.

સેનાની જવાબદારી… માત્ર અહીં શાંતિ સ્થાપવાની
આસામ રાઈફલ્સ અને સેનાની 170 કોલમ 3 મેથી મણિપુરમાં તબેનાત છે. સામાન્ય રીતે એક ટુકડીમાં 40 થી 50 સૈનિકો હોય છે. બીએસએફ, મણિપુર પોલીસના હજારો કમાન્ડો, પોલીસ કર્મચારીઓ મોરચા પર છે. આસામ રાઈફલ્સનું કામ શાંતિ સ્થાપવાનું છે.

મણિપુર હિંસાનું કારણ શું છે તે 4 મુદ્દાઓમાં જાણો…

મણિપુરની વસતિ લગભગ 38 લાખ છે. અહીં ત્રણ મુખ્ય સમુદાયો છે – મેૈતેઈ, નગા અને કુકી. મૈતેઈ મોટાભાગે હિન્દુઓ છે. નગા-કુકી ખ્રિસ્તી ધર્મને અનુસરે છે. એસટી કેટેગરીમાં આવે છે. તેમની વસતિ લગભગ 50% છે. મૈતેઈ સમુદાય ઈમ્ફાલ ઘાટીમાં પ્રભુત્વ ધરાવે છે, જે રાજ્યના લગભગ 10% વિસ્તારને આવરી લે છે. નગા-કુકીની વસતિ લગભગ 34 ટકા છે. આ લોકો રાજ્યના લગભગ 90% વિસ્તારમાં રહે છે.

કેવી રીતે શરૂ થયો વિવાદઃ મૈતેઈ સમુદાયની માંગ છે કે તેમને પણ આદિજાતિનો દરજ્જો આપવામાં આવે. આ માટે સમુદાયે મણિપુર હાઈકોર્ટમાં અરજી કરી હતી. સમુદાયે દલીલ કરી હતી કે 1949માં મણિપુર ભારતમાં ભળી ગયું હતું. તે પહેલાં તેમને માત્ર આદિજાતિનો દરજ્જો મળ્યો હતો. આ પછી હાઈકોર્ટે રાજ્ય સરકારને ભલામણ કરી કે મૈતેઈને અનુસૂચિત જનજાતિ (ST)માં સામેલ કરવામાં આવે.

શું છે મૈતેઇનો તર્કઃ મૈતેઈ આદિવાસીઓનું માનવું છે કે વર્ષો પહેલાં તેમના રાજાઓએ યુદ્ધ લડવા માટે મ્યાનમારથી કુકીને બોલાવ્યા હતા. તે પછી તેઓ કાયમી રહેવાસી બની ગયા. આ લોકોએ રોજગારી માટે જંગલ કાપી નાખ્યાં અને અફીણની ખેતી શરૂ કરી. આનાથી મણિપુર ડ્રગ સ્મગલિંગનો ત્રિકોણ બની ગયું છે. આ બધું ખુલ્લેઆમ થઈ રહ્યું છે. તેમણે નગા લોકો સામે લડવા માટે એક શસ્ત્ર જૂથ બનાવ્યું.

નગા-કુકી શા માટે વિરુદ્ધમાં છે: અન્ય બે જાતિઓ મૈતેઈ સમુદાયને અનામત આપવાની વિરુદ્ધ છે. તેઓ કહે છે કે રાજ્યની 60 વિધાનસભા બેઠકોમાંથી 40 બેઠકો પહેલેથી જ મૈતેઇના પ્રભુત્વવાળી ઈમ્ફાલ ઘાટીમાં છે. આવી સ્થિતિમાં એસટી કેટેગરીમાં મૈતેઈને અનામત મળવાથી તેમના અધિકારોનું વિભાજન થશે.

શું છે રાજકીય સમીકરણોઃ મણિપુરના 60 ધારાસભ્યોમાંથી 40 ધારાસભ્યો મૈતેઈ અને 20 ધારાસભ્યો નગા-કુકી જાતિના છે. અત્યાર સુધી 12માંથી માત્ર બે જ સીએમ આદિજાતિમાંથી આવ્યા છે.

મણિપુર મામલે આ સમાચાર પણ વાંચો…

મણિપુર હિંસાના 2 મહિનાના 10 પસંદ કરેલા ફોટા: યુવાનો હાથમાં બંદૂક લઈને ઊભેલા જોવા મળ્યા; વાહનોની તપાસ કરતી મહિલાઓ

મણિપુરમાં મૈતેઈ અને કુકી સમુદાયો વચ્ચે હિંસાનું મુખ્ય કારણ હાઈકોર્ટનો આદેશ છે. આ આદેશમાં મણિપુર હાઈકોર્ટે રાજ્યના મૈતેઈ સમુદાયને એસટીનો દરજ્જો આપવાની ભલામણ કરી હતી. આ આદેશના વિરોધમાં કુકી સમુદાય દ્વારા 3 મેના રોજ એક કૂચ કાઢવામાં આવી હતી. આ માર્ચથી રાજ્યમાં હિંસા શરૂ થઈ ગઈ.

મણિપુરના સીએમએ કહ્યું- હિંસા પૂર્વ આયોજિતઃ રાજીનામાની ઓફર પર, કહ્યું- પીએમ અને ગૃહમંત્રીના પૂતળા બાળવામાં આવ્યા, હું દુઃખી છું

મણિપુરના મુખ્યમંત્રી એન. બિરેન સિંહે કહ્યું કે તેઓ લોકોનાં વર્તનથી દુઃખી છે. મણિપુરમાં 2 મહિનાથી ચાલી રહેલી હિંસા વચ્ચે બિરેન સિંહે શુક્રવારે એટલે કે 30 જૂને રાજીનામું આપવાનું વિચાર્યું હતું. આ માટે તેઓ રાજ્યપાલ અનુસુઈયા ઉઇકેને મળવાના હતા. જોકે બાદમાં તેણે પોતાનો નિર્ણય બદલી નાખ્યો હતો.


Spread the love

Related posts

કુસ્તીબાજોનું પ્રદર્શન..ગાંગુલીએ કહ્યું- ખબર નથી ત્યાં શું થઈ રહ્યું છે:કહ્યું- મને અખબારમાંથી ખબર પડી; તેમને તેમની લડાઈ લડવા દો

Team News Updates

બિહારમાં પત્નીના લફરાની જાણ થતા જ પતિએ બળજબરીથી બંને પ્રેમીઓના લગ્ન કરાવ્યા

Team News Updates

પત્ની પર નજર રાખવા CCTV લગાવ્યાં:પતિના અનેક સ્ત્રી સાથે લફરાંનું કહેતા સાસુએ કહ્યું- આજના જમાનામાં આ નોર્મલ છે, પરિણીતાને દીકરી સાથે ઘરમાંથી કાઢી મુકી

Team News Updates