News Updates
NATIONAL

હિમાચલ-ઉત્તરાખંડ સહિત 5 રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ:72 કલાકમાં 76નાં મોત, દિલ્હીમાં પૂરનું જોખમ; નીચાણવાળા વિસ્તારોમાંથી લોકોને રાહત શિબિરોમાં મોકલવામાં આવ્યા

Spread the love

હિમાચલ, ઉત્તરાખંડ, દિલ્હી, યુપી અને પંજાબમાં 6 દિવસથી સતત વરસાદ પડી રહ્યો છે. હિમાચલમાં 24 કલાકમાં 39 જગ્યાએ ભૂસ્ખલન થયું છે. વ્યાસ નદીના વહેણને કારણે ઈમારતો તણાઈ ગઈ હતી તંમજ પુલ તૂટી ગયો હતો.

છેલ્લા 72 કલાકમાં દેશના વિવિધ રાજ્યોમાં 76 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યા છે. યુપીમાં 34, હિમાચલમાં 20, જમ્મુ-કાશ્મીરમાં 15, દિલ્હીમાં પાંચ અને રાજસ્થાન અને હરિયાણામાં એક-એકના મોત થયા છે.

દિલ્હીમાં યમુના નદીનું જળસ્તર ખતરાના નિશાનને પાર થઈ ગયું છે. મંગળવારે સવારે 8 વાગ્યા સુધી નદીનું પાણી 206.32 મીટરે વહી રહ્યું હતું. 1978 માં, સૌથી વધુ 207.49 મીટર સુધી પહોંચી ગયુ હતું.

ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારતમાં 6 દિવસથી અવિરત વરસાદને કારણે પૂર જેવી સ્થિતિ છે. હિમાચલ, ઉત્તરાખંડ, દિલ્હી, યુપી અને પંજાબ સહિત દેશભરમાં વરસાદને કારણે અત્યાર સુધીમાં અનેક લોકોના મોત થયા છે. જ્યારે, છેલ્લા 24 કલાકમાં, સાત રાજ્યોમાં ભૂસ્ખલન અને પૂરની વિવિધ ઘટનાઓમાં 56 લોકોના મોત થયા છે. સૌથી વધુ 34 મોત થયા છે.

હિમાચલમાં સૌથી ખરાબ સ્થિતિ છે. અહીં 3 દિવસમાં 12 ઈંચ વરસાદ પડ્યો, જે સામાન્ય કરતા 10 ગણો વધારે છે. અહીં પહાડો ધસી રહ્યા છે. ભૂસ્ખલનથી મકાનો અને પુલ તૂટી રહ્યા છે. હવામાન વિભાગે આગામી 24 કલાકમાં રાજસ્થાન-એમપી સહિત 24 રાજ્યોમાં ભારે વરસાદનું એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. 12 જુલાઈ સુધી, હિમાચલના 12માંથી 10 જિલ્લામાં રેડ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે.

પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ પૂર અને વરસાદની સ્થિતિને લઈને મંત્રીઓ અને અધિકારીઓ સાથે વાત કરી હતી. પીએમઓના જણાવ્યા અનુસાર, વહીવટીતંત્ર અને એનડીઆરએફ અને એસડીઆરએફની ટીમ બચાવ કાર્યમાં લાગેલી છે.

10 જૂને, જ્યાં સમગ્ર દેશમાં 60% વરસાદની ઘટ હતી, તે હવે સામાન્ય કરતાં 2% વધુ છે. 10 જુલાઈ સુધી, સામાન્ય વરસાદ 248 મીમી હતો. હવે આંકડો તેને વટાવીને 254 મીમી થઈ ગયો છે, જે 2% વધુ છે.

હિમાચલમાં મોનસૂન-વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ ટકરાયા, તેથી તબાહી
વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સને કારણે ઉત્તર ભારતમાં ચોમાસામાં છેલ્લા ત્રણ દિવસથી મુશળધાર વરસાદ થયો છે. બંને મોટા હવામાન સિસ્ટમ હિમાચલમાં ટકરાઈ હોવાથી સૌથી વધુ અસર ત્યાં જોવા મળી હતી. જ્યારે પણ ચોમાસું અને વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ મળે છે ત્યારે દેશના પશ્ચિમ હિમાલય વિસ્તારમાં ભારે વરસાદ પડે છે. વેસ્ટર્ન ડિસ્ટર્બન્સ સામાન્ય રીતે નવેમ્બરથી માર્ચ દરમિયાન મહિનામાં ત્રણથી ચાર વખત થાય છે અને પર્વતોમાં હિમવર્ષા લાવે છે. પછી તેમની સંખ્યા ઘટે છે.

કેવા રહેશે આગામી 24 કલાક…

આ રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ પડશેઃ રાજસ્થાન, મધ્યપ્રદેશ, હિમાચલ, ઉત્તરાખંડ, હરિયાણા, પંજાબ, દિલ્હી, ઉત્તર પ્રદેશ, બિહાર, સિક્કિમ, પશ્ચિમ બંગાળ, આસામ, મેઘાલય, અરુણાચલ પ્રદેશ, નાગાલેન્ડ, મિઝોરમ, મણિપુર, ત્રિપુરા, ગુજરાત, ગોવા, કર્ણાટક, કેરળ, આંધ્રપ્રદેશ અને ઓડિશા

આ રાજ્યોમાં થશે હળવો વરસાદઃ ઝારખંડ, છત્તીસગઢ, તેલંગાણા અને તમિલનાડુમાં વીજળીના ચમકારા સાથે હળવો વરસાદ થઈ શકે છે.

MPના 23 જિલ્લામાં ભારે વરસાદનું એલર્ટ, બે દિવસ સમગ્ર રાજ્યમાં વરસાદ રહેશે

મધ્યપ્રદેશમાં બે દિવસ સુધી વરસાદ રહેશે. ભોપાલમાં મધ્યમથી ભારે વરસાદ પડી શકે છે. મંગળવારે ભોપાલ, ઈન્દોર અને ઉજ્જૈન, ગ્વાલિયર, સાગર વિભાગના જિલ્લાઓમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ગ્વાલિયર-જબલપુર સહિત રાજ્યના 23 જિલ્લામાં ભારે વરસાદ થઈ શકે છે. અહીં અઢી ઈંચથી વધુ પાણી પડવાની આશંકા છે.

હરિયાણાના 600 ગામો પાણીમાં ડૂબી ગયા, 7 રાષ્ટ્રીય ધોરીમાર્ગો બંધ

હરિયાણામાં સતત વરસાદને કારણે અહીંના 600 ગામો વરસાદી પાણીમાં ડૂબી ગયા છે. ગૃહમંત્રી અનિલ વિજના ગૃહ જિલ્લા અંબાલામાં 40% સુધી પાણી ડૂબી ગયું છે. રાજ્યના 7 નેશનલ હાઈવે પાણીમાં ગરકાવ થઈ ગયા છે. જેના કારણે રાજ્યનો દિલ્હી, પંજાબ અને હિમાચલ પ્રદેશ સાથેનો સંપર્ક સંપૂર્ણપણે તૂટી ગયો છે. 9 લોકોના મોત થયા છે.

પંજાબના પૂર્વ માલવામાં આજે વરસાદનું એલર્ટ, બિયાસ-રાવીના જળસ્તરમાં વધારો થયો છે

પંજાબમાં આજે વરસાદની કોઈ ચેતવણી જાહેર કરવામાં આવી નથી પરંતુ પૂર્વ માલવાના ભાગોમાં વરસાદ પડી શકે છે. તે પણ સામાન્ય રહેશે. અમૃતસરના રામદાસ ગામ ઘોનેવાલમાં રાવિમાં ફસાયેલા 210 ખેડૂતોને મોડી રાત્રે સેનાની મદદથી બચાવી લેવાયા, 90 લોકોને આજે બહાર કાઢવામાં આવશે.


Spread the love

Related posts

રાજ્યમાં 7મી મે એ યોજાનારી તલાટીની પરીક્ષાને લઈને તંત્ર થયુ સજ્જ, ઉમેદવારોના કોલ લેટર સાથે થશે વીડિયોગ્રાફી, 8.64 લાખ ઉમેદવારો આપશે પરીક્ષા

Team News Updates

બાબાના વિરોધમાં બાપુની એન્ટ્રી:શંકરસિંહે કહ્યું: ‘ધતિંગ કરતા બાબા ભાજપનું માર્કેટિંગ કરે છે’, BJP પ્રવક્તાનો વળતો જવાબ: ‘ભાજપે સભાનું આયોજન નથી કર્યું’

Team News Updates

કુલુમાં 30 સેકન્ડમાં એક પછી એક 7 ઇમારત ધરાશાયી:24 કલાકમાં 12ના મોત; બિહાર સહિત 15 રાજ્યમાં ભારે વરસાદનું એલર્ટ

Team News Updates