News Updates
NATIONAL

મણિપુર મામલે હોબાળા બાદ લોકસભા-રાજ્યસભા બપોર સુધી સ્થગિત:સરકારે કહ્યું- અમે આજે બપોરે 2 વાગ્યે ચર્ચા માટે તૈયાર છીએ, વિપક્ષ ભાગી રહ્યો છે

Spread the love

નસૂન સત્રના 8મા દિવસે સોમવારે વિપક્ષે સંસદમાં મણિપુરનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો. લોકસભાની કાર્યવાહી શરૂ થતાં જ હોબાળાને કારણે તેને બપોરે 2 વાગ્યા સુધી સ્થગિત કરી દેવામાં આવી હતી.

જ્યારે રાજ્યસભામાં આ મુદ્દો ઉઠાવવામાં આવ્યો ત્યારે સરકારે કહ્યું કે અમે આજે જ તેના પર ચર્ચા કરવા તૈયાર છીએ. બપોરે 2 વાગ્યે આ અંગે ચર્ચા થવી જોઈએ. રાજ્યસભા સાંસદ પીયૂષ ગોયલે કહ્યું- આ મામલે વિપક્ષ ચર્ચાથી ભાગી રહ્યો છે, સત્ય બહાર આવવા દેતો નથી. હોબાળા બાદ રાજ્યસભાની કાર્યવાહી પણ બપોરે 12 વાગ્યા સુધી સ્થગિત કરવામાં આવી હતી.

આજે (31 જુલાઈ) સંસદના ચોમાસુ સત્રનો 8મો દિવસ છે. ઈન્ડિયન નેશનલ ડેવલપમેન્ટ ઈન્ક્લુઝિવ એલાયન્સ (I.N.D.I.A)ના સાંસદો, જેઓ પરિસ્થિતિની સમીક્ષા કરવા મણિપુર ગયા હતા, તેઓ 30 જુલાઈ (રવિવાર)ના રોજ દિલ્હી પરત ફર્યા હતા. વિપક્ષ સતત મણિપુર હિંસા પર ગૃહમાં ચર્ચાની માંગ કરી રહ્યો છે.

આ તરફ કેન્દ્રીય ગૃહ પ્રધાન અમિત શાહ આજે લોકસભામાં દિલ્હી વટહુકમ બિલ રજૂ કરી શકે છે. તેને 25 જુલાઈએ મોદી કેબિનેટની મંજૂરી મળી હતી.

આમ આદમી પાર્ટીના ચીફ વ્હીપ સુશીલ કુમાર ગુપ્તાએ રાજ્યસભામાં આ અંગે વ્હીપ જાહેર કર્યો છે. જેમાં AAPના તમામ રાજ્યસભા સાંસદોને 4 ઓગસ્ટ સુધી ગૃહમાં હાજર રહેવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે.

કેન્દ્રએ 19 મેના રોજ અધિકારીઓના ટ્રાન્સફર-પોસ્ટિંગ પર વટહુકમ બહાર પાડ્યો હતો. વટહુકમમાં, તેમણે 11 મેના સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્ણયને ઉલટાવી દીધો, જેમાં દિલ્હી સરકારને ટ્રાન્સફર-પોસ્ટિંગનો અધિકાર મળ્યો હતો.

કોંગ્રેસ સાંસદે કહ્યું- ગૃહમાં સ્થિતિનો રિપોર્ટ રજૂ કરશે
કોંગ્રેસના સાંસદ ફૂલો દેવી નેતામે 30 જુલાઈના રોજ કહ્યું હતું કે મણિપુરની સ્થિતિ અંગેનો વિશ્વસનીય અહેવાલ ગૃહમાં રજૂ કરવામાં આવશે. મણિપુર ગયેલા ભારતના સાંસદોમાં ફુલો દેવી પણ સામેલ હતા. ફૂલો દેવીએ કહ્યું કે પીડિતો કહી રહ્યા છે કે પોલીસ હાજર છે, પરંતુ તેઓ કંઈ કરી રહ્યા નથી. સરકાર પણ કોઈ પગલાં લઈ રહી નથી. અમે માંગ કરીશું કે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ગૃહમાં આવે અને મણિપુર પર ચર્ચા કરે.

વિપક્ષના સાંસદોએ રાજ્યપાલને લખ્યો પત્ર, લખ્યું- સરકારી તંત્ર હિંસા રોકવામાં નિષ્ફળ

  • અમે I.N.D.I.Aના સભ્યોએ ચુરાચાંદપુર, મોઇરાંગ અને ઇમ્ફાલના રાહત શિબિરોની મુલાકાત લીધી. ત્યાં અમે હિંસાનો ભોગ બનેલા લોકોને મળ્યા. તેમની વ્યથાઓસાંભળીને અમને આઘાત અને દુઃખ થાય છે. તેઓ અન્ય સમુદાયોથી અલગ થવા પર ગુસ્સામાં છે. વિલંબ કર્યા વિના આ અંગે પગલાં લેવાની જરૂર છે.
  • રાજ્ય અને કેન્દ્ર સરકાર આ બે સમુદાયના લોકોના જીવન અને સંપત્તિનું રક્ષણ કરવામાં નિષ્ફળ ગઈ છે કારણ કે અત્યાર સુધીમાં 140 લોકોના મોત, અનેકની જાનહાનિ અને 5,000 થી વધુ ઘરોને આગ લગાડવામાં આવી છે. 60 હજારથી વધુ લોકો વિસ્થાપિત થયા છે.
  • છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં ગોળીબાર અને આગચંપીની ઘટનાઓએ સાબિત કર્યું છે કે સરકારી તંત્ર ત્રણ મહિનાથી ચાલી રહેલી હિંસાને રોકવામાં સંપૂર્ણપણે નિષ્ફળ ગયું છે. રાહત શિબિરોમાં સ્થિતિ વધુ ખરાબ છે. બાળકોને ખાસ કાળજીની ખૂબ જ જરૂર હોય છે. તમામ વિષયોના વિદ્યાર્થીઓ પણ ભવિષ્યની અનિશ્ચિતતાથી ઝઝૂમી રહ્યા છે. જે જોવું સરકારની પ્રથમ જવાબદારી છે.

મનીષ તિવારીએ કહ્યું- અવિશ્વાસની દરખાસ્ત લાવવામાં આવ્યા બાદ દરેક બિલ પાસ કરવામાં આવ્યા હતા

કોંગ્રેસના સાંસદ મનીષ તિવારીએ 30 જુલાઈના રોજ ન્યૂઝ એજન્સી પીટીઆઈ સાથેની વાતચીતમાં જણાવ્યું હતું કે- લોકસભામાં સરકાર વિરુદ્ધ અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ લાવવામાં આવ્યા બાદ દરેક બિલ પસાર કરવામાં આવ્યું હતું. જ્યારે અવિશ્વાસ પ્રસ્તાવ પર ચર્ચા માટે 10 દિવસનો સમય આપવામાં આવ્યો છે. આ સમય દરમિયાન બિલ પસાર કરવા માટે લોકસભાનો ઉપયોગ કરી શકાશે નહીં.

મણિપુર હિંસામાં અત્યાર સુધીમાં 150થી વધુ લોકોના મોત થયા છે
મણિપુર હિંસામાં અત્યાર સુધીમાં 150 થી વધુ લોકોના મોત થયા છે, જેમાં 3-5 મે વચ્ચે 59, 27 થી 29 મે વચ્ચે 28 અને 13 જૂનના રોજ નવનો સમાવેશ થાય છે. 16 જુલાઈથી 27 જુલાઈ સુધી કોઈ હિંસા થઈ નથી, પરંતુ છેલ્લા બે દિવસથી હિંસક અથડામણની ઘટનાઓ વધી છે.


Spread the love

Related posts

અજિતના સમર્થકોને નવી ઓફિસની ચાવી ન મળી:અંદરના રૂમ હજુ પણ બંધ છે; શરદ પવાર NCPની બેઠકમાં પહોંચ્યા

Team News Updates

વર્લ્ડ કલાસ રેસિડેન્શિયલ સ્કુલોમાં ભણશે અનાથ બાળકો, UP સરકારનો મોટો નિર્ણય

Team News Updates

12 દેશની વાયુસેના ભારત આવશે, ભારતીય વાયુસેના સાથે કરશે સંયુક્ત અભ્યાસ

Team News Updates