News Updates
NATIONAL

જ્ઞાનવાપી મસ્જિદના ભોંયરામાં પૂજા ચાલુ રહેશે:અલાહાબાદ હાઈકોર્ટે મુસ્લિમ પક્ષની અરજી ફગાવી; 31 જાન્યુઆરીએ પૂજા શરૂ થઈ હતી

Spread the love

વારાણસીના જ્ઞાનવાપી મસ્જિદના તાહખાના (વ્યાસ ભોંટરાં)માં હિન્દુઓની પૂજા ચાલુ રહેશે. અલાહાબાદ હાઈકોર્ટે આ નિર્ણય આજે 26 ફેબ્રુઆરીએ આપ્યો હતો. આ પહેલાં વારાણસી ડિસ્ટ્રિક્ટ કોર્ટે હિન્દુઓને વ્યાસ ભોંયરામાં પૂજા કરવાનો અધિકાર આપ્યો હતો. આ પછી, 31 જાન્યુઆરીની રાત્રે ભોંયરામાં પૂજા શરૂ થઈ.

મુસ્લિમ પક્ષ એટલે કે અંજુમન ઈન્તેઝામિયા મસ્જિદ કમિટિએ વ્યાસ ભોંયરામાં પૂજા પર પ્રતિબંધ મૂકવા માટે અરજી દાખલ કરી હતી. મુસ્લિમ પક્ષે હાઈકોર્ટમાં દલીલ કરી હતી કે ભોંયરું લાંબા સમયથી તેમના અધિકારક્ષેત્રમાં છે. આ જ્ઞાનવાપી મસ્જિદનો એક ભાગ છે અને ડીએમ સહિત વહીવટીતંત્રે ઉતાવળમાં પૂજા શરૂ કરી હતી જ્યારે તેના માટે સમય હતો. ભોંયરામાં પૂજા તરત જ બંધ કરી દેવી જોઈએ. જસ્ટિસ રોહિત રંજન અગ્રવાલે હિન્દુ અને મુસ્લિમ પક્ષકારોની દલીલો સાંભળ્યા બાદ 15 ફેબ્રુઆરીએ વ્યાસ તાહખાનામાં પૂજા અંગે નિર્ણય અનામત રાખ્યો હતો.

31મી જાન્યુઆરીની રાત્રે ભોંયરું ખોલવામાં આવ્યું અને પૂજા શરૂ થઈ
વારાણસી કોર્ટે 31 જાન્યુઆરીની રાત્રે વ્યાસ પરિવારને જ્ઞાનવાપીના વ્યાસ ભોંયરામાં પૂજા કરવાનો અધિકાર આપ્યો હતો. મુસ્લિમ પક્ષે સુપ્રીમ કોર્ટમાં વિશેષ અરજી દાખલ કરીને પૂજા પર પ્રતિબંધ મૂકવાની માંગ કરી હતી. જો કે, સુપ્રીમ કોર્ટે તાત્કાલિક સુનાવણીનો ઇનકાર કર્યો હતો અને મુસ્લિમ પક્ષને સૌપ્રથમ હાઈકોર્ટનો સંપર્ક કરવા સૂચન કર્યું હતું.

મુસ્લિમ પક્ષ એટલે કે અંજુમન એરેન્જમેન્ટના વકીલ મુમતાઝ અહેમદનું કહેવું છે કે વ્યાસ તહખાના મસ્જિદનો એક ભાગ છે. આ વક્ફ બોર્ડની મિલકત છે. તેથી પૂજાની મંજૂરી આપી શકાય નહીં. નિર્ણય બાદ મુસ્લિમ પક્ષના વકીલ મેરાજુદ્દીને કહ્યું કે આ નિર્ણય યોગ્ય નથી. જોકે, ભોંયરાના પરંપરાગત પૂજારી એવા વ્યાસ પરિવારના શૈલેન્દ્ર વ્યાસે પૂજા કરવાની પરવાનગી માંગતી અરજી કરી હતી અને ભોંયરામાં પૂજા શરૂ કરવામાં આવી હતી.

વ્યાસ ભોંયરું 31 વર્ષથી બંધ હતું
વારાણસી જિલ્લા અદાલતે 1 ફેબ્રુઆરીએ જ્ઞાનવાપીના વ્યાસ ભોંયરામાં પૂજા કરવાની પરવાનગી આપી હતી. આ ભોંયરામાં 1993થી પૂજા કરવાની મનાઈ હતી. એટલે કે 31 વર્ષ પછી અહીં પૂજા કરવાની પરવાનગી આપવામાં આવી હતી. કોર્ટે કહ્યું હતું કે કાશી-વિશ્વનાથ મંદિર ટ્રસ્ટ બોર્ડે પૂજારીનું નામ નક્કી કરવું જોઈએ અને ડીએમ સાત દિવસમાં પૂજા માટે જરૂરી વ્યવસ્થા કરશે.

ભોંયરામાં સ્થાપિત મૂર્તિની પૂજા વારાણસી કોર્ટના આદેશના માત્ર 8 કલાક પછી એટલે કે રાત્રે 11 વાગ્યે કરવામાં આવી હતી. સવારે 3:30 કલાકે મંગળા આરતી પૂર્ણ થઈ હતી. રાત્રે અચાનક શરૂ થયેલી પૂજાને કારણે ત્યાં અરાજકતા સર્જાઈ હતી. બીજા દિવસે વહેલી સવારથી જ મોટી સંખ્યામાં ભક્તો વ્યાસ ભોંયરામાં દર્શન કરવા ઉમટી પડ્યા હતા. જોકે, તેમણે બેરિકેડિંગથી 20 ફૂટ દૂરથી દર્શન કર્યા હતા.

17 જાન્યુઆરીએ ભોંયરાની જવાબદારી ડીએમને સોંપવામાં આવી હતી
આ પહેલાં 17 જાન્યુઆરીએ કોર્ટે બેઝમેન્ટની જવાબદારી ડીએમને સોંપી હતી. કોર્ટના આદેશ પર ડીએમએ મુસ્લિમ બાજુથી ભોંયરાની ચાવી લઈ લીધી હતી. ડીએમની હાજરીમાં 7 દિવસ પછી એટલે કે 24 જાન્યુઆરીએ ભોંયરાંનું તાળું ખોલવામાં આવ્યું હતું. વારાણસી કોર્ટના આદેશમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે વ્યાસ પરિવાર અંગ્રેજોના સમયથી ભોંયરામાં પૂજા કરી રહ્યો છે. તાજેતરની અરજી પણ વ્યાસ પરિવારના શૈલેન્દ્ર કુમાર વ્યાસ દ્વારા દાખલ કરવામાં આવી હતી. કોર્ટના આદેશ મુજબ ભોંયરામાં પૂજા કરવાની પરવાનગી માત્ર વ્યાસ પરિવારને છે.

વ્યાસ પરિવાર 1551 થી પૂજા કરતા હોવાનો ઉલ્લેખ
એડવોકેટ પંડિત સુધીર ત્રિપાઠીએ જણાવ્યું કે વારાણસીમાં વ્યાસ ફેમિલી ફેમિલી ટ્રી (સજરા) 1551નો છે. જેમાં શતાનંદ વ્યાસ (1551) સુખદેવ વ્યાસ (1669) શિવનાથ વ્યાસ (1734) વિશ્વનાથ વ્યાસ (1800) શંભુનાથ વ્યાસ (1839) રુકની દેવી (1842) મહાદેવ વ્યાસ (1854) કાલિકા વ્યાસ (1874) રાયાનંદ (1874) લક્ષ્મી વ્યાસ (1838) 1905) બૈજનાથ વ્યાસ (1930) બૈજનાથ વ્યાસને કોઈ પુત્ર નહોતો.

તેથી તેમની પુત્રી રાજકુમારીએ વંશને આગળ વધાર્યો. તેમના પુત્રો સોમનાથ વ્યાસ, ચંદ્ર વ્યાસ, કેદારનાથ વ્યાસ અને રાજનાથ વ્યાસે આ પરંપરાને આગળ ધપાવી હતી. 28 ફેબ્રુઆરી 2020 ના રોજ સોમનાથ વ્યાસનું અવસાન થયું. તેમની પુત્રી ઉષા રાનીનો પુત્ર શૈલેન્દ્ર કુમાર વ્યાસ છે, જેમણે અરજી દાખલ કરી હતી.

ASI સર્વે રિપોર્ટ 25 જાન્યુઆરીએ જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો
જ્ઞાનવાપીનો ASI સર્વે રિપોર્ટ 25 જાન્યુઆરીએ મોડીરાત્રે જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો. આ રિપોર્ટ અનુસાર કોમ્પ્લેક્સની અંદર ભગવાન વિષ્ણુ, ગણેશ અને શિવલિંગની મૂર્તિઓ મળી આવી છે. 34 પુરાવા ટાંકવામાં આવ્યા છે જેમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે સમગ્ર સંકુલ મંદિરની રચના પર ઉભું છે. મસ્જિદ સંકુલની અંદર ‘મહામુક્તિ મંડપ’ નામનો પથ્થરનો સ્લેબ પણ મળી આવ્યો છે.

ASIએ રિપોર્ટમાં લખ્યું છે કે જ્ઞાનવાપીની જગ્યાએ એક મોટું હિન્દુ મંદિર હતું. 17મી સદીમાં, ઔરંગઝેબના શાસન દરમિયાન મંદિરનું માળખું તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું ને મસ્જિદ બાંધવામાં આવી હતી. કેટલાક ભાગોમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યા હતા. મૂળ રૂપ પ્લાસ્ટર અને ચૂનાથી છુપાયેલું હતું. 839 પાનાના અહેવાલમાં ASIએ સંકુલના મુખ્ય સ્થળોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે.


Spread the love

Related posts

MPના હરદામાં ફટાકડાની ફેક્ટરીમાં ધડાકા પર ધડાકા:7નાં મોત, 100થી વધુ ઘાયલ; રસ્તા પર મૃતદેહો વેરવિખેર પડ્યા; ગંભીર ઘાયલોને ભોપાલ-ઈન્દોર ખસેડાયા

Team News Updates

આજથી ડાયમંડ લીગની શરૂઆત:દોહામાં 10થી વધુ ચેમ્પિયન ઉતર્યા, ભારત તરફથી નીરજ ચોપરા પણ ઉતરશે

Team News Updates

સુવિચાર:તે લોકો શ્રેષ્ઠ છે જેઓ તેમની સ્વતંત્રતા અને તેમની ફરજો સમજે છે.

Team News Updates