News Updates
GUJARAT

જાણી લો બચવાના ઉપાય,ગરમીએ વધારી મુશ્કેલી,ઉનાળામાં આ 4 કારણોથી વધી રહ્યો છે હાર્ટ એટેકનો ખતરો

Spread the love

ઉનાળામાં હાર્ટ એટેકની સમસ્યા ઝડપથી વધી જાય છે. શરીરમાં પાણીની ઉણપ તેમજ વધતું તાપમાન તમને મુશ્કેલીમાં મૂકી શકે છે. ચાલો ડૉક્ટર પાસેથી જાણીએ કે ઉનાળામાં હાર્ટ એટેક આવવાનું કારણ શું છે?

મે મહિનામાં જ તાપમાન 45ને પાર પહોંચી ગયું છે. આ ભારે ગરમીથી લોકો પરેશાન થઈ ગયા છે. સવારે 10 વાગ્યા પછી બહાર નીકળવું ખતરનાક બની જાય છે અને હૃદય સંબંધિત બીમારીઓથી પીડિત લોકો માટે આ હવામાન પરેશાની બની શકે છે. ઘણી વખત લોકો ગરમીના દિવસ દરમિયાન શરીરમાં દેખાતા લક્ષણોને હીટ સ્ટ્રોક ગણીને અવગણના કરે છે.

આ હાર્ટ એટેકના કેટલાક સંકેતો પણ હોય છે. ઘણા કારણો ઉનાળામાં હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધારે છે. ઉનાળામાં હાર્ટ એટેકનું જોખમ કેમ વધે છે અને તેનું કારણ શું હોઈ શકે? હૃદય સંબંધિત રોગો વિશે માહિતી આપતાં ડૉ. જે.પી. અગ્રવાલએ જણાવ્યું હતું કે શિયાળામાં હાર્ટ એટેકનો ખતરો વધુ હોય છે, પરંતુ એવી જ રીતે કોઈપણ ઋતુમાં હાર્ટ એટેક કે હૃદય સંબંધિત બીમારીઓ થઈ શકે છે.

ઉનાળાની ઋતુમાં હાર્ટ એટેક અને હાર્ટ ફેલ્યોરના કેસમાં પણ નોંધપાત્ર વધારો થાય છે. આના કારણોમાં ડિહાઇડ્રેશન, ગરમીનો તણાવ, ઇલેક્ટ્રોલાઇટ અસંતુલન, વધુ પડતી અને ઉચ્ચ તીવ્રતાની શારીરિક પ્રવૃત્તિ, વધુ પડતી મહેનત અને બ્લડ પ્રેશરમાં ફેરફારનો સમાવેશ થઈ શકે છે. આ છે ઉનાળામાં હાર્ટ એટેકના કારણો  

ગરમીના કારણે શરીરમાં તણાવ પણ વધે છે. જ્યારે શરીરમાં આંતરિક તાપમાનને નિયંત્રિત કરવામાં નિષ્ફળ થવા લાગે છે, ત્યારે તણાવ વધવા લાગે છે.

જ્યારે તમે કોઈ શારીરિક પ્રવૃત્તિ કરો છો અથવા શરીરના તાપમાનને સંતુલિત કરવા માટે વધુ પડતો પરસેવો પડે છો, ત્યારે ડિહાઇડ્રેશન થાય છે. ડીહાઈડ્રેશનને કારણે હૃદયના ધબકારા પણ વધે છે, જે શરીર અને હૃદય પર વધુ દબાણ કરે છે.

ઉનાળામાં વધુ પડતી શારીરિક પ્રવૃત્તિ પણ સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. ઉનાળાના વર્કઆઉટ માટે ઠંડુ હવામાન પસંદ કરો. શારીરિક પ્રવૃત્તિ વહેલી સવારે અથવા મોડી સાંજે કરો.

ખાસ કરીને ઉનાળામાં બ્લડ પ્રેશર માપતા રહો. જો તમને સહેજ પણ ઉતાર-ચઢાવ લાગે તો તરત જ ડોક્ટરની સલાહ લો. શરીરનું તાપમાન નિયંત્રિત કરવાનો પ્રયાસ કરો અને પુષ્કળ પાણી પીતા રહો. જો શરીર ઠંડુ રહેશે તો બીપી આપોઆપ નિયંત્રણમાં રહેશે.

શારીરિક પ્રવૃત્તિનો સમય યોગ્ય હોવો જોઈએ- ઘણા લોકો દરરોજ શારીરિક પ્રવૃત્તિ કરતા જોવા મળે છે. આજકાલ યુવાનોને દરરોજ કસરત કરવાની આદત છે. જેથી તેમનું શરીર સ્વસ્થ રહે, પરંતુ હવામાનમાં ગરમી અને કસરતને કારણે તમારા શરીરમાં રહેલું પાણી ઓછું થવા લાગે છે. જે હાર્ટ એટેકનું કારણ બને છે. તેનાથી બચવા માટે તમારે ઉનાળામાં કસરત કરવાનું બંધ કરી દેવું જોઈએ અને આ માટે શિયાળાની ઋતુ પસંદ કરવી જોઈએ. આ હોવા છતાં, તમારે શક્ય તેટલું વધુ પાણી પીવું જોઈએ જેથી તમારા શરીરમાં પાણીની કમી ન થાય.

બ્લડ પ્રેશરને કંટ્રોલ કરવાના ઉપાય- ગરમીને કારણે બ્લડ પ્રેશર પણ બદલાતું રહે છે. ખાસ કરીને ઉનાળામાં બ્લડ પ્રેશર માપતા રહો, જો તમને સહેજ પણ ઉપર-નીચે લાગે તો તરત જ ડોક્ટરની સલાહ લો, શરીરનું તાપમાન નિયંત્રિત કરવા દર કલાકે પાણી પીતા રહો. જો શરીર ઠંડુ રહેશે તો બીપી કંટ્રોલમાં રહેશે.

આ ભેજવાળા ઉનાળામાં જેમને પહેલાથી જ હ્રદયની સમસ્યા છે તેઓએ તેમના આહારનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ. દર કલાકે પાણી પીતા રહો, જો તમને બ્લડ પ્રેશર જેવી નાની મોટી સમસ્યા પણ હોય તો ડોક્ટરની સલાહ લો. બપોરે ઘરની બહાર નીકળવાનું ટાળો, ઠંડી, હવાની અવરજવરવાળી જગ્યાએ રહો જેથી તમારું બ્લડ પ્રેશર નિયંત્રણમાં રહેશે.


Spread the love

Related posts

ભારતમાં લોન્ચ Tata Nexonના સસ્તા વેરિઅન્ટ, નવું બેઝ વેરિઅન્ટ ₹7.99 લાખમાં, 10.25 ઇંચની ટચસ્ક્રીન અને 6 એરબેગ્સ જેવી સુવિધાઓ ઉપલબ્ધ

Team News Updates

બે સંતાન સાથે પિતાની આત્મહત્યાનો મામલો:પત્ની ઘરમાં કચરા-પોતાં અને રસોઈ જેવાં કામ કરાવી કેસ કરવાની ધમકી આપતી હતી, મૃતકના પિતાએ પુત્રવધૂ સહિત ત્રણ સામે ફરિયાદ નોંધાવી

Team News Updates

વિશ્વના સૌથી કિંમતી કોહિનૂર હીરાના અસલી માલિક કોણ હતા ? જાણો શું છે ઈતિહાસ

Team News Updates