News Updates
GUJARAT

જ્યારે દુનિયામાં જામનગરનો જયજયકાર થયો, પોલેન્ડ સાથે જામનગરનું શું છે કનેક્શન કે જ્યાં અનંત-રાધિકાના પ્રી-વેડિંગ ફંક્શનની શરૂઆત થઈ

Spread the love

જામનગર, ગુજરાત અનંત અંબાણી અને રાધિકા મરચંતના લગ્ન પહેલાના કાર્યો માટે શણગારવામાં આવ્યું છે. જામનગર બાંધણી કલા, ઝરી ભરતકામ અને ઓઈલ રિફાઈનરી માટે જાણીતું છે. તેને ઓઇલ સિટી પણ કહેવામાં આવે છે. જામનગરની ઓળખ માત્ર આટલી જ સીમિત નથી.

અનંત અંબાણી અને રાધિકા મર્ચંટના લગ્ન માટે જામનગરને જબરદસ્ત રીતે શણગારવામાં આવ્યું છે. આ કાર્યક્રમમાં ભાગ લેવા માટે સલમાન ખાનથી લઈને રિહાના સુધી દરેક લોકો પહોંચ્યા છે. સોશિયલ મીડિયા પર તસવીરો અને વીડિયો વાયરલ થઈ રહ્યા છે. જામનગર બાંધણી કલા, ઝરી ભરતકામ અને ઓઈલ રિફાઈનરી માટે જાણીતું છે. તેને ઓઇલ સિટી પણ કહેવામાં આવે છે.

જામનગરની ઓળખ માત્ર આટલી જ સીમિત નથી.એક સમય હતો જ્યારે જામનગરનું નામ તેની માનવતા માટે વિશ્વભરમાં ચર્ચાતું હતું. તત્કાલિન રાજા દિગ્વિજય સિંહને પણ પોલેન્ડ સરકાર દ્વારા રાષ્ટ્રપતિ એવોર્ડથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.

નવા ગામની સ્થાપના કરી

આ વાર્તા બીજા વિશ્વ યુદ્ધથી શરૂ થાય છે. જર્મનીએ પોલેન્ડ પર હુમલો કર્યો હતો. અહીંના લોકો માટે જીવ બચાવવો મુશ્કેલ બની ગયો હતો. પોલેન્ડમાંથી લગભગ 1 હજાર લોકો ભારત આવ્યા હતા. જેમાં મોટાભાગના બાળકો અને મહિલાઓ હતા.

મહારાજા દિગ્વિજય સિંહે આ શરણાર્થીઓને ઉદારતાથી મદદ કરી હતી. તેમના માટે જરૂરી તમામ સુખ-સગવડો પૂરી પાડી. આ શરણાર્થીઓ માટે જામનગરથી 25 કિલોમીટર દૂર અલગ ગામની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી.

મહારાજાએ તેમને આર્થિક મદદ કરી. બાળકોને ભણાવવામાં મદદ કરી. પોલેન્ડની સંસ્કૃતિને જીવંત રાખવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી હતી. આ લોકો લગભગ 9 વર્ષથી જામનગરમાં રહેતા હતા. રાજા દિગ્વિજય સિંહના આ કાર્યની વિશ્વના ઘણા દેશોએ પ્રશંસા કરી હતી. યુદ્ધ સમાપ્ત થયા પછી શરણાર્થીઓ પાછા ફર્યા. આ માટે પોલેન્ડ સરકારે મહારાજા દિગ્વિજય સિંહને રાષ્ટ્રપતિ એવોર્ડથી સન્માનિત કર્યા હતા.

ડોક્યુમેન્ટ્રીમાં ભારતમાં આવેલું નાનું પોલેન્ડ બતાવવામાં આવ્યું હતું

આ ઉદારતા બતાવવા માટે પોલેન્ડ સરકારે ભારત સરકાર સાથે મળીને એક ફિલ્મ બનાવી. આ ડોક્યુમેન્ટરીને ‘લિટલ પોલેન્ડ ઇન ઇન્ડિયા’ નામ આપવામાં આવ્યું હતું. આ ડોક્યુમેન્ટ્રીમાં પોલેન્ડના લોકો અહીં કેવી રીતે રહે છે તે બતાવવામાં આવ્યું હતું. તેનું જીવન કેવું હતું? તેણે ભારત વિશે શું વિચાર્યું? તેણે આ મદદ માટે મહારાજાનો આભાર માન્યો.

ઘણા મીડિયા અહેવાલોમાં દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે 80 વર્ષથી વધુ સમય પછી પણ કેટલાક પોલેન્ડના લોકો હજુ પણ જામનગરમાં રહે છે. ભલે તેઓ સમયાંતરે પોલેન્ડની મુલાકાત લેતા હોય પરંતુ તેઓ ભારતને પોતાના ઘરથી ઓછું માનતા નથી.

પોલેન્ડની આઝાદીના 100 વર્ષ નિમિત્તે જામનગરમાં ‘જનરેશન ટુ જનરેશન’ નામના કાર્યક્રમનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. આ કાર્યક્રમ ભારત અને પોલેન્ડ વચ્ચેના ઊંડા સંબંધોની પુષ્ટિ કરે છે, જે કટોકટીના સમયમાં રચાયા હતા અને પેઢીઓ સુધી ટકી રહ્યા છે.

હવે જામનગર ફરી એકવાર સમાચારોમાં છે. અનંત અંબાણી અને રાધિક મર્ચન્ટના પ્રી-વેડિંગ ફંક્શનમાં હાજરી આપવા માટે દેશ અને દુનિયાના ઘણા પ્રખ્યાત ચહેરાઓ અહીં આવી રહ્યા છે. હાલમાં જ અન્ના સેવા દાન કાર્યક્રમની ઘણી તસવીરો અને વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થયા છે જેમાં ર્હાદિક અને અનંત જોવા મળી રહ્યા છે.


Spread the love

Related posts

ખેતીથી બદલાયું ખેડૂતનું નસીબ, હવે ખરીદશે 7 કરોડમાં હેલિકોપ્ટર

Team News Updates

માછીમારોની જાળમાં સ્ફટિકનું શિવલિંગ ફસાયું!:દરિયાકિનારે લાવતાં જ દર્શન કરવા લોકોની ભીડ ઊમટી, અંદર શંખ-નાની મૂર્તિઓ અને ચાંદીનો શેષનાગ દેખાઈ રહ્યો હોવાનો દાવો

Team News Updates

BMW X4 M40i Coupe SUV ₹96.2 લાખમાં લોન્ચ:4.9 સેકન્ડમાં 0-100kmph ની સ્પીડનો દાવો, મર્સિડીઝ-AMG GLC 43 સાથે સ્પર્ધા કરશે

Team News Updates