News Updates
GUJARAT

30 પછી રહેવું હોય સ્વસ્થ, તો મહિલાઓ જરૂર કરાવે આ ટેસ્ટ

Spread the love

જો તમે લાંબુ આયુષ્ય ઈચ્છો છો તો તમારા સ્વાસ્થ્યનું ધ્યાન રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારા સ્વાસ્થ્યનું નિરીક્ષણ કરવું અને તે પરીક્ષણો નિયમિતપણે કરાવવાનું મહત્વપૂર્ણ છે, જે કોઈપણ પ્રકારના જોખમને શોધવામાં મદદરૂપ સાબિત થઈ શકે છે.

આજકાલ વ્યસ્ત જીવનશૈલીના કારણે લોકો પોતાના સ્વાસ્થ્યની પણ અવગણના કરી રહ્યા છે. ખાસ કરીને વર્કિંગ વુમન પર કામનો તણાવ વધુ હોય છે. ઘરથી લઈને ઓફિસ સુધી દરેક બાબતની જવાબદારીનો બોજ તેમના પર થોડો વધુ છે. આવી સ્થિતિમાં તે પોતાના સ્વાસ્થ્યનું યોગ્ય ધ્યાન રાખી શકતી નથી. પરંતુ આ બેદરકારી તેમના માટે કોઈ મોટી મુશ્કેલી ઊભી કરી શકે છે.

આજકાલ વ્યસ્ત જીવનશૈલીના કારણે લોકો પોતાના સ્વાસ્થ્યની પણ અવગણના કરી રહ્યા છે. ખાસ કરીને વર્કિંગ વુમન પર કામનો તણાવ વધુ હોય છે. ઘરથી લઈને ઓફિસ સુધી દરેક બાબતની જવાબદારીનો બોજ તેમના પર થોડો વધુ છે. આવી સ્થિતિમાં તે પોતાના સ્વાસ્થ્યનું યોગ્ય ધ્યાન રાખી શકતી નથી. પરંતુ આ બેદરકારી તેમના માટે કોઈ મોટી મુશ્કેલી ઊભી કરી શકે છે.

સ્વાસ્થ્ય નિષ્ણાતોના મતે, મહિલાઓએ 30 વર્ષની વય વટાવ્યા પછી ચોક્કસપણે તેમના સ્વાસ્થ્યની તપાસ અને પરીક્ષણો કરાવવી જોઈએ. શરીરની તપાસ કરીને, વ્યક્તિ ડાયાબિટીસ, કેન્સર અને હૃદય રોગ સહિત ઘણા રોગોના જોખમી પરિબળો વિશે જાણી શકે છે. આ સાથે કોઈપણ ખતરનાક રોગને તેના પ્રારંભિક તબક્કામાં સારવારથી દૂર કરી શકાય છે. ચાલો જાણીએ કે મહિલાઓએ કયા મહત્વના સ્વાસ્થ્ય પરીક્ષણો કરાવવા જોઈએ.

કેન્સર ટેસ્ટ

મહિલા 35 વર્ષની થાય ત્યાં સુધીમાં, સ્ત્રીઓએ સર્વાઇકલ અને સ્તન કેન્સર માટે તપાસ કરાવી લેવી જોઈએ. આ કેન્સરનું એવું સ્વરૂપ છે કે ઘણી વખત તેની ઓળખ પણ થતી નથી. મહિલાઓએ BRCA જીન ટેસ્ટ અને HPV ટેસ્ટ કરાવવો આવશ્યક છે.

CBC તપાસ

Complete Blood Count એટલે કે સીબીસી ટેસ્ટ કરાવવો પણ જરૂરી છે. આ ટેસ્ટની મદદથી શરીરમાં ઈન્ફેક્શન, એનિમિયા, હિમોગ્લોબિન અને અન્ય ઘણી બીમારીઓ જાણી શકાય છે.

થાઇરોઇડ પરીક્ષણ

ભારતમાં થાઈરોઈડના દર્દીઓની સંખ્યા સતત વધી રહી છે. મહિલાઓએ 30 વર્ષની ઉંમરે થાઈરોઈડ ટેસ્ટ કરાવવો જોઈએ. થાઇરોઇડના લક્ષણોમાં હોર્મોન્સમાં ફેરફાર, વજન વધવું અને અનિયમિત પીરિયડ્સ જેવી સમસ્યાઓનો સમાવેશ થઈ શકે છે.

લિપિડ પ્રોફાઇલ ટેસ્ટ

જંક ફૂડ અને ખરાબ જીવનશૈલીના કારણે લોકોમાં હૃદયની બીમારીઓ પણ વધી રહી છે. તેથી લિપિડ પ્રોફાઈલ ટેસ્ટ કરાવવો જોઈએ. આ ટેસ્ટની મદદથી હાઈપરકોલેસ્ટેરોલેમિયા અને હાઈપરકાર્ડિયોમાયોપેથી જેવી ખતરનાક સમસ્યાઓ સમયસર શોધી શકાય છે.

ડાયાબિટીસ

ડાયાબિટીસનો રોગ પણ ઝડપથી વધી રહ્યો છે. ભારતમાં 80 લાખથી વધુ મહિલાઓ બ્લડ સુગરથી પીડિત છે. આવી સ્થિતિમાં HbA1c અને બ્લડ ગ્લુકોઝ ટેસ્ટ કરાવો.


Spread the love

Related posts

જિલ્લા તથા પ્રાથમીક જિલ્લા શિક્ષણાધિકારી ની કચેરી જૂનાગઢ તથા બ્રહ્મચારી ભગવતી એજ્યુકેશન ટ્રસ્ટ સંચાલિત શ્રી બ્રહ્માનંદજી જિલ્લા લોક વિજ્ઞાન કેન્દ્ર જૂનાગઢ સંયુક્ત દ્વારા રાષ્ટ્રીય બાલ વિજ્ઞાન પરિષદ 2023 નું આયોજન કરવામાં આવ્યું

Team News Updates

સોમનાથ મહાદેવના દર્શને પધાર્યા બાગેશ્વાર ધામના પીઠાધિશ ધીરેન્દ્ર શાસ્ત્રી મહારાજ

Team News Updates

ગાંધીનગરના ચંદ્રાલા નાકા પોઈન્ટથી વાહન ચેકીંગ દરમિયાન બસમાંથી 25 વર્ષના યુવાન પાસેથી પિસ્તોલ ઝડપાઈ

Team News Updates