News Updates
NATIONAL

100 વર્ષ જૂનું ઘી 1200 માટલામાં સુરક્ષિત:નથી પીગળતું, નથી ખરાબ થતું, મહાદેવની જ્યોત એનાથી પ્રકટે છે; મહિલા-બિનબ્રાહ્મણો પર પ્રતિબંધ

Spread the love

ધોમધખતો તાપ. પારો 40ને પાર ગયો છે. આ તડકામાં આંખો પણ બરાબર ખૂલતી નથી. આમ છતાં ગુજરાતના રઢુ ગામના શ્રી કામનાથ મહાદેવ મંદિરે ભક્તો સતત આવી રહ્યા છે.

આ મંદિરમાં જ્યોત 100 વર્ષ જૂના ઘીથી પ્રકટી રહી છે. મેં આ સાંભળ્યું હતું, મારા મનમાં થોડી શંકા હતી કે આ કેવી રીતે શક્ય છે. આ શંકા સાથે હું મંદિર પરિસરમાં પ્રવેશ કરું છું. જેમ જેમ હું અંદર જઉં છું તેમ તેમ દેશી ઘીની સુગંધ મારા શ્વાસમાં ભરાવા લાગે છે.

આજે પંથ શ્રેણીમાં, જાણીએ કામનાથ મંદિરનો ઈતિહાસ અને અહીં વપરાતું ઘી સો વર્ષ જૂનું છે, તેનું સત્ય.

રઢુ ગામ. તે અમદાવાદથી લગભગ 50 કિમી અને ખેડા જિલ્લાના નડિયાદથી લગભગ 35 કિમી દૂર છે. ધોળકા હાઇવે તેની નજીક છે. અહીં લગભગ 629 વર્ષ જૂનું શિવ મંદિર છે. શ્રી કામનાથ મહાદેવ મંદિર.

રઢુ ગામના લોકો મહાદેવને ‘દાદા’ કહીને બોલાવે છે. તમે તમારા અંગત વાહનથી જ આ મંદિર સુધી પહોંચી શકો છો. અહીં પહોંચવા માટે કોઈ પબ્લિક ટ્રાન્સપોર્ટની સુવિધા નથી.

આ મંદિરે પહોંચવા માટે મેં અમદાવાદથી ટેક્સી લીધી. મેં લોકો પાસેથી જે સાંભળ્યું હતું કે એવું લાગતું હતું કે કોઈ મોટું મંદિર હશે. વાસ્તવમાં એવું કંઈ નહોતું. મને કોઈ ભવ્યતા ન દેખાઈ.

બહારની દિવાલો પર કાળા રંગના માટલા છે. મંદિરના બહારના દરવાજા પર શિવ અને પાર્વતીનું ચિત્ર ટાઇલ કલાથી કોતરેલું છે. બે મોટા દરવાજા છે, જે સોનેરી રંગના છે.

મહિલાઓ, બિનબ્રાહ્મણ પુરુષો અને બાળકોને મંદિરના ગર્ભગૃહમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી નથી. અહીંના શાસ્ત્રી ચિરાગ પુરોહિતનું કહેવું છે કે દુનિયામાં જે પણ આવે, વડાપ્રધાનને પણ ગર્ભગૃહમાં પ્રવેશ આપવામાં આવતો નથી.

પૂજારીની વાત સાંભળીને મન થોડું ઉદાસ થઈ ગયું. ગર્ભગૃહમાં ગયા વિના વિચારવા લાગી કે આ કેવી મુસીબત છે, અંદરનું દ્રશ્ય કેવી રીતે અનુભવીશ. હું તેને તમારા બધા સુધી કેવી રીતે પહોંચાડી શકીશ?

મારી વિનંતી પછી, મને એવી જગ્યાએ ઊભા રહેવાની મંજૂરી આપવામાં આવી જ્યાંથી હું ગર્ભગૃહ સ્પષ્ટપણે જોઈ શકું.

અને હા… તમને બધું કહેવાનું ભૂલી ગઈ… ગર્ભગૃહ ત્રણ પગથિયાં નીચે અને જમીનની અંદર છે. પગથિયાની આગળ બે નાના દરવાજા છે. જેની આસપાસ કાચ પર શિવ અને પાર્વતીની તસવીર બનાવવામાં આવી છે.

ગર્ભગૃહમાં વીજળી નથી છતાં ગર્ભગૃહનું શિવલિંગ જોઈ શકાય છે. ગર્ભગૃહમાં બે દીવા પ્રકટી રહ્યા છે. જ્યારથી મંદિર બન્યું છે ત્યારથી જમણી બાજુનો દીવો આમ જ પ્રકટી રહ્યો છે. દરેક વ્યક્તિ આ અખંડ જ્યોત જોવા માંગે છે. મારી નજર પણ તેના પર છે. કદાચ હું મનોમન તપાસ કરવા માંગુ છું કે મેં જે સાંભળ્યું હતું તે સાચું છે કે નહીં …

આ મંદિરમાં દૂર-દૂરથી ભક્તો માનતા કરવા આવે છે. જ્યારે માનતા પૂર્ણ થાય છે, ત્યારે તેઓ પાછા આવે છે અને ઘી ચઢાવે છે. ઈશ્વરસિંહ રાજસ્થાનથી ‘દાદા’ના દર્શન કરવા આવ્યા છે. તેમણે ‘દાદા’ પાસેથી જે માંગ્યું તે મળ્યું છે. તો હવે તેઓ અહીં દેશી ઘી લઈને ફરી આવ્યા છે.

માનતાનું આ ઘી પરિસરમાં બનાવેલા ઘી ભંડારમાં રાખવામાં આવેલા માટલામાં પહોંચાડવામાં આવે છે. ત્યારબાદ આ ઘીનો ઉપયોગ અખંડ જ્યોત પ્રગટાવવા માટે કરવામાં આવે છે.

મહાશિવરાત્રી અને શ્રાવણ માસમાં અહીંથી નગર પાલખી નીકળે છે. ગામમાં મેળો ભરાય છે. અહીં મધ્યપ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર અને વિદેશથી પણ ભક્તો આવે છે. ગુજરાતના આ વિસ્તારમાં મોટી સંખ્યામાં NRI વસે છે.

મનોજની દુકાન મંદિરની બહાર છે. તેઓ ઘી વેચે છે. તેમણે કહ્યું કે લોકો દસ રૂપિયાથી લઈને 50 કિલોના પાઉચમાં ઘી ખરીદે છે. જેની જેવી શ્રદ્ધા અને ભક્તિ.

મનોજ કહે છે કે આ ઘી થોડું પણ કોઈ ચાખી શકતું નથી. તેનો ઉપયોગ મહાદેવના જ્યોત પ્રગટાવવા માટે જ થાય છે. ઘણા વર્ષો પહેલા અહીં એવો રિવાજ હતો કે જેના ઘરમાં ગાય કે ભેંસનું વાછરડું જન્મે તો તેઓ મંદિરમાં તેના પ્રથમ દૂધમાંથી બનેલું ઘી લાવતા.

સમય બદલાયો તેમ લોકોના કામકાજ પણ બદલાયા. હવે ગામમાં બહુ ઓછા લોકો ગાય અને ભેંસ પાળે છે. એટલા માટે ભક્તો મંદિરની બહાર બજારમાંથી ઘી ખરીદીને અર્પણ કરે છે. કેટલાક લોકો પોતાના ઘરેથી પણ ઘી બનાવીને લાવે છે. હવે ગામમાં ઘી ખરીદવા માટે ડેરી બનાવવામાં આવી રહી છે.

મંદિરનું સમગ્ર સંચાલન ટ્રસ્ટ દ્વારા કરવામાં આવે છે. ગુજરાત સરકાર હેઠળ આવતા આ મંદિરના મુખ્ય ટ્રસ્ટી અજીત સિંહ ગુરબા સિસોદિયાનું કહેવું છે કે હાલમાં લગભગ 80,000 કિલો ઘી છે. જેમાં સૌથી જૂનું ઘી 100 વર્ષ જૂનું છે.

ઘીના જથ્થા પ્રમાણે દર બે અઠવાડિયે ગુજરાતના બનાસકાંઠા જિલ્લામાંથી ઘી આવે છે. એક માટલું બનાવવા માટે 350 રૂપિયા લાગે છે. માટલાની નીચે રાખવા માટે, ખડમાંથી એક ગોળ બેઝ બનાવવામાં આવે છે, જેના પર માટલાને રાખી શકાય છે.

આ તમામ માટલાં ઘેરા કાળા રંગના છે. ઘીનો સંગ્રહ કરવા માટે આ માટલાંનો ઉપયોગ પ્રાચીન સમયથી કરવામાં આવે છે. આ પરંપરા આજે પણ જળવાઈ રહી છે. એવું લાગે છે કે મટકાઓ બહારથી કાળા રંગના હોય છે, વાસ્તવમાં એવું નથી. તે માત્ર માટી છે.

મહાદેવ દાદાના દર્શન કર્યા બાદ ભક્તો સીધા ગરમ આરસ પર ચાલીને ઘી ભંડાર તરફ દોડી રહ્યા છે. તેમની આતુરતા માત્ર આ ઘીનો સંગ્રહ જોવાની છે. કેમ ન હોય, કાં તો તેની માનતા પૂર્ણ થઈ છે અથવા તે મન્નત માંગવા આવ્યા હોય છે.

હું પણ એ દિશામાં ચાલવા લાગી. અહીં આવતા પહેલા મેં તેના વિશે જે કંઈ સાંભળ્યું અને વાંચ્યું હતું, ત્યારે મને પણ ખોટો પ્રચાર કરાતો હોવાનું લાગ્યું હતું. મને વિશ્વાસ નહોતો કે સો વર્ષ જૂનું ઘી સલામત હોઈ શકે. તેમાંથી દુર્ગંધ ન આવતી હોય, અથવા તે બગડેલું ન હોય.

ઘી ભંડારના રૂમની જમીન એટલી સ્વચ્છ છે કે જો કોઈ ખાદ્યપદાર્થ નીચે પડે તો તેને ઉપાડીને ખાઈ શકાય છે. કોઈપણ માખી, મચ્છર અથવા જંતુ મેં ત્યાં જોયા નહીં. એવી સ્વચ્છતા અને દેશી ઘીની સુગંધ કે તમે પોતે જ તેમાં કેદ થઈ જાઓ.

પરિસરમાં ઘી સંગ્રહ કરવા માટે આવા ચાર રૂમ છે. જ્યાં લગભગ 1200 વાસણોમાં 80 હજાર કિલો ઘી રાખવામાં આવ્યું છે. પહેલા રૂમમાં રાખેલા ઘડાઓમાં સૌથી જૂનું ઘી છે અને ચોથા રૂમમાં તાજું ઘી છે.

હું પહેલા ઘી ભંડારના રૂમ નંબર એકમાં ગઈ. એક માટલાની પ્લેટ હટાવી, બીજી હટાવી, ત્રીજી હટાવી. આ ગરમીમાં પણ ઘી એકદમ જામેલું જોવા મળે છે. અમુક ઘી સાવ સફેદ હોય છે અને અમુક પીળા રંગનું હોય છે.

માટલાં પરની ધૂળ જણાવી રહી છે કે આ માટલાં વર્ષોથી અહી પડી રહ્યા છે. કેટલાક માટલાં ગંદા થઈ ગયા છે. તેમનો મૂળ કાળો રંગ ગુમાવ્યો છે. પહેલા રૂમમાં ધૂણી અને શિવની મૂર્તિ પણ છે. કેટલાક માટલાં લાકડાના રેક્સ પર રાખવામાં આવ્યા છે જ્યારે કેટલાક જમીન પર છે. બીજા અને ત્રીજા રૂમમાં પણ આવું જ છે.

ચોથો ઓરડો નવા ઘીના સંગ્રહ માટે છે. જો તમે ત્યાં રાખેલા મટકાના ઢાંકણા ઉંચા કરો તો તમને ઓગળેલું તાજું ઘી જોવા મળે છે. અમુક બ્રાન્ડેડ ઘીના ખાલી ડબ્બા પણ રાખવામાં આવ્યા છે. નવા સ્ટોરેજમાં સમસ્યા છે. ગરમીના કારણે ઘી ઓગળી રહ્યું છે. અહીં નીચે લાકડાંની નીક બનાવવામાં આવી છે જેથી ઘડામાંથી પડતું ઘી તેમાં જમા થાય અને જમીન પર ન પડે.

મંદિરના એક ટ્રસ્ટીના જણાવ્યા અનુસાર, આ સમયે મંદિર મેનેજમેન્ટની સૌથી મોટી સમસ્યા એ છે કે તેમની પાસે ઘી રાખવાની જગ્યા નથી. અહીં પહેલેથી જ 80,000 કિલો ઘી રાખવામાં આવ્યું છે અને દરરોજ આશરે 20 થી 30 કિલો ઘી આવી રહ્યું છે. ક્યારેક આનાથી પણ વધારે આવે છે. શ્રાવણ મહિનામાં અહીં પગ મુકવાની જગ્યા નથી હોતી. 50 કિલો સુધી ઘી ચઢાવવા માટે આવે છે.

છેવટે, આટલા વર્ષો જૂનું ઘી કેમ બગડ્યું નથી તે જાણવા માટે ઘણા લોકો અહીં સંશોધન માટે આવી ચૂક્યા છે. પરંતુ કોઈ પરિણામ આવ્યું ન હતું. શાસ્ત્રી ચિરાગ પુરોહિતના જણાવ્યા અનુસાર બાબા રામદેવ સહિત અનેક આયુર્વેદ સંસ્થાઓએ અહીંના જૂના ઘીનો દવાઓમાં ઉપયોગ કરવા માટે માંગ કરી છે. મંદિર પરિસર એ બધાને ઘી આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. આ ઘીનો ઉપયોગ મહાદેવની અખંડ જ્યોત પ્રગટાવવા સિવાય અન્ય કોઈ કામમાં થઈ શકતો નથી.

મંદિરના ઉપરના માળે પ્રસાદનું વિતરણ કરવામાં આવે છે. હું પણ પ્રસાદ લેવા ત્યાં પહોંચું છું. એક નજરમાં એવું લાગે છે કે તેઓ ગામમાં કોઈના લગ્નમાં જમણવારમાં આવ્યા છે. પ્રસાદ વિતરણ ચાલુ છે. પૂરી, દાળ, શાક, ભાત, પાપડ અને ચણાના લોટની બરફી.

વૃદ્ધો કે ઘૂંટણમાં દુ:ખાવો હોય તેવા લોકો માટે બેસવા માટે ખુરશીની વ્યવસ્થા છે. અમે પણ પ્રસાદ લીધો. ગુજરાતી પ્રસાદમાં બધું જ ગળ્યું હોવા છતાં મને શાકનો સ્વાદ અદ્ભુત લાગ્યો. ગરમાગરમ પુરીઓ પીરસવામાં આવી રહી છે. કોઈને કંઈ જોઈએ છે કે કેમ તે જોવા માટે દરેકની પ્લેટો વારંવાર તપાસવામાં આવી રહી છે. જે પ્રેમથી અહીં ભોજન આપવામાં આવે છે, દરેકની કાળજી લેવામાં આવે છે તે ખરેખર પ્રશંસનીય છે.

મંદિર સવારે પાંચ વાગ્યે ખુલે છે. તે રાત્રે નવ વાગ્યા સુધી ખુલ્લું રહે છે. સવારે 5 વાગ્યે અને સાંજે 7 વાગ્યે આરતી થાય છે. સવારે 10 થી બપોરે 2 વાગ્યા સુધી જ પ્રસાદ મળે છે. સાંજે આવેલું ઘી ભેગું કરીને માટલાંમાં નાખવામાં આવે છે.

મંદિર ક્યારે બંધાયું, કોણે બંધાવ્યું? શાસ્ત્રી ચિરાગ પુરોહિતના જણાવ્યા મુજબ, ‘લગભગ 629 વર્ષ પહેલાં જેસંગ ભાઈ હીરાભાઈ નામના શિવભક્ત રઢુમાં રહેતા હતા. તેમને શિવમાં અતૂટ શ્રદ્ધા હતી. તે સમયે રઢુ ગામમાં મહાદેવનું મંદિર ન હતું. તેઓ રોજ સવારે રઢુ ગામથી દક્ષિણમાં વાત્રક નદી પાર કરીને પુનાજ ગામમાં મહાદેવના દર્શન કરવા જતા. તેઓ શિવના દર્શન કરીને જ પોતાનું રોજનું કામ શરૂ કરતા હતા. મહાદેવના દર્શન કર્યા વિના કંઈ ખાતા નહોતા.

એક દિવસ વાત્રક નદીમાં પાણી વધારે હતું અને પૂર આવ્યું હતું. જેસંગભાઈ હીરાભાઈ નદી કિનારે પહોંચ્યા ત્યારે તેમણે જોયું કે પૂરના કારણે નદી પાર કરવી મુશ્કેલ છે. તેમણે નદી પારથી શિવની પૂજા કરી અને ઘરે પાછા ગયા.

આઠ દિવસ સુધી નદીમાં પૂર રહ્યું. જેસંગ ભાઈ હીરાભાઈએ આઠ દિવસના ઉપવાસ કર્યા. અનાજનો એક દાણો પણ ન લીધો. આઠમે દિવસે તેમની તપસ્યા જોઈને મહાદેવ તેમના સ્વપ્નમાં દેખાયા અને તેમને કહ્યું કે મારી જ્યોત પુનાજ ગામમાંથી લાવીને રઢુ ગામમાં સ્થાપિત કરો.

સવારે તેણે આખા ગામને આ સ્વપ્ન વિશે જણાવ્યું. બધા ખૂબ ખુશ થઈ ગયા. ઘણા લોકો પુનાજ ગામ ગયા અને ત્યાંથી ઘીનો દીવો લઈને રઢુ ગામ જવા નીકળ્યા. શ્રાવણ મહિનો હતો. પુનાજ ગામ રઢુથી આઠ કિલોમીટરના અંતરે હતું. ભારે વરસાદ અને પવન છતાં દીવો ઓલવાયો ન હતો.

પછી રઢુ ગામમાં એક દેરી બનાવવામાં આવી અને એક નાનું મંદિર બનાવવામાં આવ્યું અને આ દીવો સ્થાપિત કરવામાં આવ્યો. ત્યારથી અહીં મહાદેવની અખંડ જ્યોત પ્રજ્વલિત છે.


Spread the love

Related posts

પુણેમાં વાનની બ્રેક ફેલ, 2ના મોત:ડ્રાઈવર બૂમો પાડતો રહ્યો હતો અને લોકોને દૂર હટાવતો રહ્યો; 7 વાહનોને ટક્કર મારી, 5 ઘાયલ

Team News Updates

2000ની નોટ બદલવા માટે IDની જરૂર નથી:SBIએ કહ્યું- કોઈ ફોર્મ ભરવાનું રહેશે નહીં, એક વખતમાં 10 નોટ બદલી શકાશે

Team News Updates

મહિલાઓની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે શ્રેષ્ઠ છે આ વસ્તુઓ, બીમારીઓ દૂર રહેશે

Team News Updates